PDA

View Full Version : máy chủ sever ?

dvc256
03-04-2007, 17:28
Cho em hỏi : em có 1 cái máy sever nhưng không biết dùng, có phải là nối vào mạng lan bằng cách bấm cáp bình thường và có phải là phải có một hệ diều hành sever ( windows sever 2003 ) được cài đặt trên mmotj máy tính có cấu hình mạnh hay bình thường ?

khoabeo108
03-04-2007, 20:47
Lạ nhỉ, bạn ko biết dùng thì sao lại có?
Còn tùy mạng LAN của bạn được thiết kế thế nào mà có cách bấm cáp khác nhau. Ko nhất thiết Server phải cài đặt đặt WIndows server 2003, còn rất nhiều hệ điều hành khác có thể cài cho server.
Máy dùng làm server thường là những máy chuyên dụng, ko nên so sánh cấu hình của Server với cấu hình máy PC

trungmakiko12345
04-04-2007, 16:58
aloo chào anh "khoa béo" xin anh tư vấn cho em về cái này. hiên tại em đang dùng modem zoom 4 cổng lan, hiện tại có 2 swtich 8 port 10/100 được nối vào modem , và một switch 24 port được nối vào switch 8 port. Bây giờ do một số máy phải di chuyển sang phòng khác nên em mua một switch 24 port để nối trực tiếp vào modem , nhưng khi bấm rắc xong cắm vào modem là toàn bộ mạng bị treo rút ra là hết vậy bị lổi gì hả anh hay là do modem bị hỏng, hay phải config lại modem. xin hướng dẩn em chút. (Ở trên là em nhờ bạn em hỏi giùm thức ra có một cai sever củ rích mà không biết dùng , nó là của thái nhưng lâu rồi người tao nói là extra gì đấy để phục vụ công việc riêng....). xin cảm ơn!

khoabeo108
04-04-2007, 19:58
Đầu tiên bạn nên tiến hành test để phân vùng nguyên nhân.
- Rút toàn bộ Port của 2 Switch 8 và Switch 24(cũ) ra. Chỉ cắm port của Switch 24 mới (Nhớ thử hết cả 4 port của modem). Sau bước này có thể phát hiện được nhánh ra các máy của Switch 24(mới) có vấn đề hay ko.
- Nếu ko có vấn đề ở nhánh của Switch mới, bạn có thể làm lại bước trên, nhưng là làm đối với các switch còn lại (vì rất có thể, trong khi di chuyển các máy, đã có sự cố xảy ra_nhưng nguyên nhân này ít khi xảy ra)
- Rùi, đến lúc này vẫn ok, thì config lại modem thôi!
*Ngoài ra, bạn để ý 1 chút đến phân quyền của server như thế nào!
Mình chỉ nói sơ sơ thôi, chứ làm về mạng ngồi 1 chỗ mà nói thì ko khác gì bác sĩ bắt mạch qua Internet cả. Chủ yếu là phụ thuộc vào bạn :)