PDA

View Full Version : Lỗi khi cài 2 win xp song song

vo_danh26
08-09-2012, 10:41
Chào các bác, mình mới gia nhập 4rum nên nhờ các bác giúp đỡ . số là thế này mình được đứa em nó nhờ cài win giúp, máy cũ nên cài xp thôi. mình đến cài thì phát hiện nó đã cài 2 cái win xp vào 2 phân vùng khác nhau , 1 cái ổ c và 1 cái ổ D (mình có xem thì ổ D được chọn là system, boot còn ổ c là system). Bây giờ mình muốn hỏi là làm cách nào để cài chỉ 1 win xp vào ổ c thui còn ổ D thì xóa đi? mong nhận được hồi âm . mình đã thử format 1 ổ đi nhưng ko được, lúc cài win thì chỉ cài được ở ổ D ko cài được ở ổ C ( thực ra chả hiện lên ổ để mình format) hic hic. Ai pro giúp mình cái. Có phải phân vùng ổ đĩa lại hay như thế nào ?

kiettt
08-09-2012, 11:13
Bạn boot bằng CD cài XP, lúc còn ở màn hình DOS (gọi vậy cho dễ hiểu, tức là màn hình dạng text chữ trắng nền xanh ấy) tới đoạn nó hỏi sẽ cài XP vào đâu, bạn delete hết tất cả những partition và ổ dĩa trong máy đi, rồi tạo mới lại theo ý bạn.

vo_danh26
08-09-2012, 15:31
lúc khởi động thấy có 2 menu chon vào 2 win khác nhau. Bác cho hỏi là nếu mình vào 1 HĐH rồi mình format ổ chứa phân vùng kia có được ko? mình làm vậy với ổ c mà ko được (vì mình vào cái HĐH trên phân vùng ổ D mà ). Lúc mình cài win chả thấy hiện lên ổ nào cả mà chỉ cài luôn vào ổ D được ( liệu có phải ổ D được mặc định là boot?) mình gà nên mong mọi ng giúp. giờ chỉ muốn cài vào mỗi 1 ổ C còn cái ở ổ D xóa đi mà k0 được

kiettt
08-09-2012, 16:35
lúc khởi động thấy có 2 menu chon vào 2 win khác nhau.

Chứng tỏ là bạn khởi động từ ổ cứng chứ không phải từ CD cài wondows XP. Thường thì khi khởi động từ CD, trước đó sẽ có dòng chữ "press any key to start from CD...", gõ phím bất kỳ (trừ phím ESC) để khởi động từ CD sẽ vào bộ cài từ đầu.

vo_danh26
08-09-2012, 18:10
Hic đúng là như thế . Để mình cài lại rùi xem thế nào đã . Thank bác đã giúp đỡ.