PDA

View Full Version : Làm plugin free rồi chờ nhận donate - có khả thi không ?

thanhtungtnt
05-09-2012, 18:07
Mình làm wordpress cũng lâu rồi. Xưa nhận theo dự án nên plugin làm ra viết không chỉn chu và thường đi kèm luôn với cái theme. (nên thực chất cũng chả phải plugin).

Nay thì cũng có chút thành tựu nên mới viết một cái plugin. Plugin này chưa có trên thị trường. Chắc chắn là chưa vì mình đã search rất rất nhiều lần. (Nếu có thì có thể là cái thu phí vì mình chỉ search trên trang chủ wordpress).

Có thể nhiều bạn sẽ bảo mình bố láo. Chưa biết viết có hay không mà tinh tướng. Nhưng mình rất tự tin là cái plugin này sẽ rất hay và hữu ích đối với rất nhiều người. Mình tính public cái plugin mới này free rồi chờ nhận tiền donate.

Không biết trong này có ai từng làm rồi nhận donate chưa thì xin cho vài nhận xét.

Xin cám ơn. :)

danhnguyen223
06-09-2012, 03:14
Về vấn đề "donate", áp dụng cho nước ngoài thì có thể, còn ở VN thì chẳng có ai click "donate" cho bạn đâu nhé.

Dạo trước mình cũng nghĩ như bạn, sau 1 vài "cơ duyên" mình đã thấy được sự thật phũ phàng rồi.

antipro.vn
06-09-2012, 07:38
Nếu bạn muốn kiếm tiền thì nên thương mại hóa nó luôn. Tiền donate chỉ là để chơi z thôi.

trannamcn
06-09-2012, 08:50
Không khả thi bạn ạ !!!! Phù hợp với người nước ngoài và cái bạn làm phải thực sự có giá trị !!!

Adam
06-09-2012, 09:41
Mình có 2 điều nói với bác thế này:

1. Chưa có ai trở thành tỷ phú từ "donate".
2. Bác làm 2 phần : Basic cho free và Advanced có tính phí.

Chúc bác sớm dc như ý.

ThietKeWebsite99
06-09-2012, 10:26
Mình có 2 điều nói với bác thế này:

1. Chưa có ai trở thành tỷ phú từ "donate".
2. Bác làm 2 phần : Basic cho free và Advanced có tính phí.

Chúc bác sớm dc như ý.

Chuẩn rồi. Sống chung với người VN thì phải vậy thôi bạn à.

sonnb
08-09-2012, 18:39
Tùy thuộc đối tượng người sử dụng bạn hướng tới là ai. Những người ở nước ngoài rất hào phóng trong việc donate và contribute. Nếu bạn phát triển plugin đúng nhu cầu họ cần thì họ sẵn sàng contribute cho bạn số tiền khá lớn (Hơn cả giá họ phải mua nếu bạn bán).

thuemaychieu
17-09-2012, 13:02
sao bạn không bán giá thật thấp nhưng với số lượng nhiều thì sẽ doanh thu cao

beckerbao
18-09-2012, 00:14
mà plugin này là cho thị trường VN hay nước ngoài? VN thì bán cũng khó nữa nói chi là donate.

thanhtungtnt
19-09-2012, 14:27
À, plugin cho thế giới.

Sẵn cho mình hỏi phát, làm thế nào để up plugin lên trang wordpress.org nhỉ ? :|
Mình không tìm thấy bất kỳ thông tin nào về cách up lên cả :|

thanhtungtnt
20-09-2012, 10:56
Cám ơn bạn nhé ! :)

thanhtungtnt
29-09-2012, 14:38
Plugin lên rồi nè : http://wordpress. org/extend/plugins/video-list-manager/ :D

Mình thấy nên cứ free thôi. Giúp được gì cho đời thì giúp. Miễn không phá hoại là được.

Xin các bạn review xem thử. Cám ơn nhiều. :)

thanhtungtnt
02-10-2012, 08:25
Trời, up thiếu file hóa ra cái plugin có mỗi file readme.txt

Thiếu sót quá :| Mình mới fix lại rồi

ngoc_ann_00
02-10-2012, 13:45
Mình làm wordpress cũng lâu rồi. Xưa nhận theo dự án nên plugin làm ra viết không chỉn chu và thường đi kèm luôn với cái theme. (nên thực chất cũng chả phải plugin).

Nay thì cũng có chút thành tựu nên mới viết một cái plugin. Plugin này chưa có trên thị trường. Chắc chắn là chưa vì mình đã search rất rất nhiều lần. (Nếu có thì có thể là cái thu phí vì mình chỉ search trên trang chủ wordpress).

Có thể nhiều bạn sẽ bảo mình bố láo. Chưa biết viết có hay không mà tinh tướng. Nhưng mình rất tự tin là cái plugin này sẽ rất hay và hữu ích đối với rất nhiều người. Mình tính public cái plugin mới này free rồi chờ nhận tiền donate.

Không biết trong này có ai từng làm rồi nhận donate chưa thì xin cho vài nhận xét.

Xin cám ơn. :)
để dành mà xài đi bác.
mình rất thường hay viết plugin cho khách hàng
rất nhiều yêu cầu phải tự làm chứ ko có sẵn đâu
share thì nhớ support tiếng Anh nhé,VN mình thì ko có $ đâu

thunn
06-10-2012, 15:18
Có hơn 500 người download rồi. Nhưng sao lượng download cứ giảm dần thế bạn :(
wordpress,org/extend/plugins/video-list-manager/stats/

npbtrac
12-10-2012, 16:38
Trước hết phải làm plugin thật tốt đã bạn à

thanhtungtnt
14-10-2012, 23:16
Có hơn 500 người download rồi. Nhưng sao lượng download cứ giảm dần thế bạn :(
wordpress,org/extend/plugins/video-list-manager/stats/
Nhiều lý do, lý do dễ hiểu nhất là plugin chưa đủ tốt. :)

niitpro
15-10-2012, 07:29
Nên làm cái link demo để dễ hình dung bạn à, vừa tạo backlink vừa dễ cho người xem. Nếu bạn tâm huyết với nó thì lập hẳn 1 forum cho mọi người request features. Sau đó nâng cấp dần lên cho hoàn thiện, làm nhiều tính năng hay ho và thu phí. Vừa có bản free, vừa có bản advance.

Xem bài viết kiếm 100k in sales với plugin SEO Smart Links nè: http://www.prelovac.com/vladimir/my-first-wordpress-plugin-to-hit-100k-in-sales

Thấy video plugins cũng nhiều quá rồi, muốn thu đc $ phải làm thật tốt, nhiều category, ajax, video từ nhiều nguồn (vimeo, voh ..), mass add video theo kiểu playlist hoặc rss, cho phép người xem add video vào list (pendding approve), thêm phát local upload nữa thì tuyệt.

=======================
That also brings the interesting thought that the whole WordPress premium plugin market is probably worth around 10 million USD at this moment considering the amount of plugins out there.

bobochacha
18-10-2012, 14:14
Rất hoan nghênh bác đã free. Vote cho 5 sao dù chưa dùng.
Còn về kiếm tiền thì cũng có nhiều cách, ngay cả free. Việc đó mấy bác trên đã nói hết rồi. Chúc bác thành công. :)

lenanghai
19-10-2012, 21:41
Đã từng có ý nghĩ như bác nhưng tự rút ra là đã free ở VN thì hầu như xác định là bác free luôn chứ k mong nhận được gì về tiền bạc từ donate đâu. Có mong nhận được phản hồi, report từ cộng đồng để lấy kinh nghiệm cho bản thân thì cũng là những điều hết sức ý nghĩa rùi đó

thanhtungtnt
24-10-2012, 17:23
Cám ơn các đóng góp của các bạn.

Cho mình hỏi cái có ai xài qua cái plugin này chưa thì cho mình mấy cái góp ý với, nếu góp ý tiếng Anh thì góp ý trên này dùm nhé cho nó có không khí:
videolistmanager,blogspot,com

thanhtungtnt
24-10-2012, 17:24
Cám ơn các đóng góp của các bạn.

Cho mình hỏi cái có ai xài qua cái plugin này chưa thì cho mình mấy cái góp ý với, nếu góp ý tiếng Anh thì góp ý trên này dùm nhé cho nó có không khí:
videolistmanager,blogspot,com

beckerbao
01-11-2012, 14:19
Trước mình có viết 1 cái plugin cho zencart, cũng được hơn 1000 lượt download nên cũng có idea như bạn. Cứ làm thử đi như phải làm ít nhất từ 50-100 cái thì có thể vi vu :P

thanhtungtnt
21-12-2012, 17:26
Mới update lên bản 1.1, hỗ trợ thêm vimeo video : http://wordpress.org/extend/plugins/video-list-manager/

- - - Updated - - -

Mới update lên bản 1.1, hỗ trợ thêm vimeo video : http://wordpress.org/extend/plugins/video-list-manager/

thanhtungtnt
03-01-2013, 08:54
Mới update lên bản 1.2 nhé mọi người, hỗ trợ VIMEO video: http://wordpress.org/extend/plugins/video-list-manager/

First donation đầu tiên: :)
http://i114.photobucket.com/albums/n275/thanhtungtnt/1-2_zpsa62cd8bf.png

thanhtungtnt
17-01-2013, 17:32
Updated version 1.3 , thêm hỗ trợ DAILYMOTION.

trumdkny
18-01-2013, 08:38
donate thì cùng lắm chỉ đủ tiền uống cà phê thôi