PDA

View Full Version : Hỏi nên tự học hay theo học khóa học mã nguồn mở, framework

nguoitrongcay
05-09-2012, 09:32
Em hiện mới biết một chút về php & Mysql, em đang muốn tìm hiểu về cms hoặc một framework nào đó nhưng chưa có hướng đi cụ thể, vì thế em lên diễn đàn nhờ các anh chị tư vấn cho em ạ.
1. Theo các a/c thì tự học một cms/ framework có khó không, liệu có thể thành công không, và người trung bình thì khoảng bao nhiêu tháng có thể học xong để làm web ạ. ví dụ như em muốn học drupal hoặc zend framwork ạ.
2. Em mới chỉ biết một chút về php & Mysql, vậy em nên tự học hay theo một khóa học cms/frw tại một trung tâm đào tạo nào đó ạ? em nghe nói phần lớn trung tâm thường kéo dài các khóa học để thu tiền nên học rất lan man, có đúng ko ạ. a/c có biết trung tâm nào học uy tín ko ạ, nếu có link thì tốt quá, mọi người nhận xét giùm em nhé.
3. Nếu em tự học cms/frw thì bắt đầu từ đâu, em có phải học thêm design ko ạ?
chân thành cám ơn a/c

superthin
05-09-2012, 11:14
Lần lượt theo các ý của bạn mình sẽ hỏi lại và bạn tự tìm câu trả lời.

1. Bạn có đọc được tiếng Anh không? Đa số những người tự học về IT mà tạm gọi là thành công đều có trình độ tiếng Anh tương đương chứng chỉ B quốc gia, nếu bạn chưa đạt cái này, nên đi học tiếng Anh đã.

2.Biết một chút là một chút thế nào? Cần chi tiết hơn. Bỏ Google, Bing ra và trên máy không có một cuốn ebook nào, trên bàn không có sách giấy về PHP & MySQL và giả sử máy bạn chỉ có một trình soạn thảo text thô và một LAMP hoặc WAMP để làm nền cho chạy ứng dụng PHP. Bạn có thể làm gì được/ làm được gì ngoài Hello World! trong tình huống này?

3. Căn bản PHP ở câu 2 bạn đã trả lời thế nào? Bắt đầu tự học CMS thì cũng giống như bạn bắt đầu viết văn/ làm thơ bằng tiếng Anh vậy. Trong khi ghép câu chưa thành, liệu có thể viết văn không?

Theo học khóa học cũng chỉ là "mì ăn liền" nếu tiếng Anh của bạn vẫn ABC. Tóm lại, sự nghiệp về IT chỉ có thể kiếm cơm nếu tiếng Anh ở mức ổn. Thằng bạn mình nó bảo sau nhiều năm đi dạy nó kết luận rằng một người mà sử dụng tiếng mẹ đẻ kém thì ngoại ngữ cũng kém, học lập trình càng kém hơn vì lập trình cũng là một ngôn ngữ.

thanhtungtnt
05-09-2012, 22:32
Trả lời: nên mò vào công ty nào làm về mã nguồn mở mà vừa học vừa làm . Như thế mới hiệu quả nhất. :)

liveislife
06-09-2012, 00:16
@nguoitrongcay:
1. Không khó nếu chịu khó, thành công nếu không lông bông :D.
2. Bạn đang học đại học hả? học trung tâm thì cũng tốt, search gg thì có mà đầy, cơ mà mình nghĩ ngồi nhà tự học nó hay hơn, rèn luyện nhiều thứ, nếu kiếm được ai hướng dẫn thì tốt.
3. Bắt đầu từ cái user guild của nó hoặc kiếm tut cơ bản, hello world trên mạng mà đọc để kiếm tí khởi đầu cơ bản đã. Cũng nên biết 1 ít design.

Thằng bạn mình nó bảo sau nhiều năm đi dạy nó kết luận rằng một người mà sử dụng tiếng mẹ đẻ kém thì ngoại ngữ cũng kém, học lập trình càng kém hơn vì lập trình cũng là một ngôn ngữ.
Tùy môi trường anh ơi, 1 thằng lớp 5 nó qua bên Mỹ nó học thì chắc chắn tiếng mẹ đẻ nó kém hơn tiếng Mỹ rồi, phải nói là tư duy ngôn ngữ kém thì học lập trình cũng kém.

zmt264
06-09-2012, 02:08
Em hiện mới biết một chút về php & Mysql, em đang muốn tìm hiểu về cms hoặc một framework nào đó nhưng chưa có hướng đi cụ thể, vì thế em lên diễn đàn nhờ các anh chị tư vấn cho em ạ.
1. Theo các a/c thì tự học một cms/ framework có khó không, liệu có thể thành công không, và người trung bình thì khoảng bao nhiêu tháng có thể học xong để làm web ạ. ví dụ như em muốn học drupal hoặc zend framwork ạ.
2. Em mới chỉ biết một chút về php & Mysql, vậy em nên tự học hay theo một khóa học cms/frw tại một trung tâm đào tạo nào đó ạ? em nghe nói phần lớn trung tâm thường kéo dài các khóa học để thu tiền nên học rất lan man, có đúng ko ạ. a/c có biết trung tâm nào học uy tín ko ạ, nếu có link thì tốt quá, mọi người nhận xét giùm em nhé.
3. Nếu em tự học cms/frw thì bắt đầu từ đâu, em có phải học thêm design ko ạ?
chân thành cám ơn a/c

Bạn thử làm 1 bài PHP xem

http://www.youtube.com/watch?v=0XgKddYzO48

zest
06-09-2012, 02:58
học tại các trung tâm chỉ giúp bạn khoảng 20-30% thôi, còn lại 70-80 % còn lại thì phụ thuộc vào thực lực của bạn :)

danhnguyen223
06-09-2012, 02:58
Tâm lý chủ topic quá nôn nóng. Bạn cứ học PHP "thuần" trước cái đã, đừng quan tâm gì đến framework cả, 1 khi trình độ PHP "thuần" của bạn đạt 1 ngưỡng nhất định, bạn sẽ tự biết bạn nên học tiếp cái gì.

nguoitrongcay
06-09-2012, 10:22
học tại các trung tâm chỉ giúp bạn khoảng 20-30% thôi, còn lại 70-80 % còn lại thì phụ thuộc vào thực lực của bạn :)

Bac từng đi học một khóa framework rồi phải ko ạ.

nguoitrongcay
06-09-2012, 10:38
1. Không khó nếu chịu khó, thành công nếu không lông bông :D.
2. Bạn đang học đại học hả? học trung tâm thì cũng tốt, search gg thì có mà đầy, cơ mà mình nghĩ ngồi nhà tự học nó hay hơn, rèn luyện nhiều thứ, nếu kiếm được ai hướng dẫn thì tốt.
3. Bắt đầu từ cái user guild của nó hoặc kiếm tut cơ bản, hello world trên mạng mà đọc để kiếm tí khởi đầu cơ bản đã. Cũng nên biết 1 ít design.

Tùy môi trường anh ơi, 1 thằng lớp 5 nó qua bên Mỹ nó học thì chắc chắn tiếng mẹ đẻ nó kém hơn tiếng Mỹ rồi, phải nói là tư duy ngôn ngữ kém thì học lập trình cũng kém.

thank pac nhìu nhé. có rất nhìu người tự học pải ko ạ.

trannamcn
06-09-2012, 10:42
Tự cày đi bạn, ngày xưa mình cũng tự cày :). Vấn đề là phải mê thật sự và làm thật nhiều. HE

thanhtungtnt
06-09-2012, 15:24
Ngày xưa tự cày PHP 11 ngày làm được cái shop game, dĩ nhiên có hỗ trợ từ thằng bạn.

Sau đó xin đc vào htv3 làm zend. Thật là may mắn :)

devil0604
06-09-2012, 16:50
Mình cũng là người tự học PHP, rồi tự tiếp xúc với framework. Tất nhiên vì tự học nên vất vả và tốn thời gian hơn. Nếu bạn thực sự yêu thích và quyết tâm, pm mình, mình sẽ giúp bạn bước khởi đầu, để bạn có thể đi nhanh hơn mình đã từng đi.