PDA

View Full Version : NIIT - Thăng Long - thất vọng tập 2 :)

niit_hn
30-08-2012, 22:56
Nối tiếp topic này:

ddth . com / showthread . php /308793-NIIT-Th%C4%83ng-Long-th%E1%BA%A5t-v%E1%BB%8Dng-)

Giới thiệu qua về NIIT-Thăng Long cho bạn nào k bik:

Niit-TL, niit anz, hay niit inet là 1 nhánh nhỏ của niit quốc tế. Ở đây có 2 chuyên ngành là Quản Trị Mạng và Lập Trình Viên, đơn vị thời gian học là Quarter (Q). Có hệ 2 (8Q) năm và hệ 3 (12Q) năm. 2Q đầu sẽ học chương trình gọi là cơ bản (bộ office, mssql), sau đó lên Q3 thì mới phân chuyên ngành. 1Q = 3 tháng, học phí 1Q là 264$ ~ 5tr500k. Học 2 tiếng / 1 buổi (nhưng đ" bao giờ dc đủ 2 tiếng nhá :D). 2Q đầu thì học 4 buổi Tin, 1 buổi Eng. Từ Q3 trở đi là học 4 buổi Tin.

Mình xin đề cập đến 1 số bức xúc trong quá trình học ở đây, mình k phải là cái loại vì a dua a còng gì mà vào chỗ này, cũng k phải là cái loại vào đây học để dc ăn chơi vài năm, mình xác định vào đây là để học cái NGHỀ :) nên mình rất tập trung nghe giảng, làm bt đầy đủ. Vì thế đừng bạn nào gạch đá lung tung nhé.

1, Mình nhập học ở NIIT - TL từ tháng 8 năm 2k11 với lời giới thiệu, băng zôn, khẩu hiệu là chương trình Master Mind ver 3. Nhưng k hiểu sao năm 2k12 họ lại tuyển sinh Master Mind ver 2???? Chẳng lẽ niit Ấn Độ nó làm sai giáo trình? giáo trình cũ chuẩn hơn, tốt hơn???

Sách mình dc phát cũng chả bik là ver mấy nữa, chỉ bik là, các đề bài ISAS, Project từ thời Master Mind ver 1 cũng thấy giống (mình có ông a học ở ver 1 ở niit chợ lớn)???

2, Lúc nhập học, mình có điền vào phiếu là học hệ 3 năm, nhưng h hỏi lại thì họ lại bảo tất cả đều học hệ 2 năm hết, vì học năm 3 thì ko có ai học cùng (Mình nghĩ điều này là do NIIT TL vừa liên kết dc với bên đh PTU Ấn Độ nên muốn sv học ở đây luôn)

3, Mình đã tự học lập trình dc khoảng 2 năm C,PHP,Java,AutoIT, nên mình có tý chút gọi là "tư duy lập trình". Mình cũng khá Eng nên có thể dịch dc khoảng 70% -> 80% giáo trình, hay những slide trên lớp. Mình cũng đã theo học 1 khóa MCSA ở Bkacad nên mình cũng có kiến thức cơ bản về mạng luôn, và hình như chương trình mạng ở niit chỉ là MCSA. Chính vì thế mình chỉ cần nghe giảng là bik ai có thể dạy dc hay ko.

2Q đầu là cơ bản dạy Office vs cả tập viết các câu truy vấn cơ bản của SQL nên mình cũng k nói làm gì, nhưng có điều:
Thầy Cường (cuongnt) là ng dạy bọn mình Q1 và 1/2 Q2 thì toàn dạy theo cái kiểu: nhìn chằm chằm vào slide rồi dịch vu vơ theo cái slide đó (nói là dịch vu vơ vì mình đảm bảo thầy ấy yếu kém Eng, dịch khá khó hiểu, càng Q sau càng thấy khó hiểu). Vừa làm demo vừa giảng lý thuyết thì theo kiểu: rê chuột vào 1 biểu tượng xong nó hiện ra tooltip thì dịch cái tooltip đó (tooltip là dòng chữ phụ đề hiện ra khi rê chuột vào 1 biểu tượng nào đó), xong thì nói thao thao bất tuyệt :|

Đặc biệt thầy cuongnt có phát biểu 1 câu trong giờ học giải thuật là "Bất kỳ số nào chia hết cho 1 và chính nó ĐỀU LÀ SỐ NGUYÊN TỐ" --> ^:)^ lạy hồn.

Sang đến nửa đầu Q2 thì thầy cuongnt có dạy dc vài câu truy vấn cơ bản kiểu như "select * from ... " hoặc "update table set colum=value......" xong thì thầy ấy nhờ thầy Trọng Anh (anhnt - thầy này chuyên dạy mềm) dạy thay. Chính vì thầy anhnt dạy phần mềm nên thầy ấy khá quen thuộc vs mấy câu truy vấn kiểu này, dạy dễ hiểu, dễ vào hơn hẳn.

Sang đến Q3 thì mình học quản trị mạng nên lại tiếp tục học thầy cuongnt :(. Vẫn cái thái độ, cung cách cũ :-j. Vào giờ thì đa phần lên lớp muộn ít nhất 15 phút. Giáo trình, Giáo Án thì chẳng bao giờ chịu chuẩn bị thì phải, cứ remote vào máy chủ trường lấy giáo trình dc in sẵn ra chém gió. Mà chém gió thì có đúng đâu, trình Eng thì còi mà cứ thích chém loạn lên. Những cái nào dễ dễ, toàn từ dễ, gặp nhiều thì chém gió ác kinh, còn những bài nào khó, trừu tượng thì cứ chém bừa vài ba câu rồi Lảng :-j.
=> Nếu bik là trình Eng kém thì ít ra cũng phải lên mạng đọc qua các tài liệu tiếng Việt để giảng giải cho sv nghe chứ, đằng này lại ........... :-j

Đã thế, đa phần là học dc 30->45 phút là nghỉ :-j, ko thì điện thoại alo ý ới gì đó. Tuần 4 buổi thì ít ra 2 tuần sẽ có 1 buổi dc cho ngồi không =))

So với bên lớp phần mềm:
thầy Sơn (sonkt) dạy thì cực kỳ nghiêm túc, có trách nhiệm. Hầu như k bao giờ có chuyện chơi, thầy giảng ít nhất cũng 1h15->1h30 phút, và cũng chả bao giờ có chuyện cho ngồi chơi nguyên 1 buổi như thầy cuongnt :-j. Các bài giảng trên lớp, demo, ví dụ thì đều dc gửi vào mail chung của cả lớp để tiện theo dõi, xem lại. Thầy anhnt cũng thế :) Còn thầy cuongnt ko hề làm những thứ như vậy (dạy mạng thì có quay video trên vmware nhé, nên đừng ai bảo là GỬI KIỂU GÌ).

4, Theo mình thấy, từ khi chuyển về chỗ mới D25 - Tôn Thất THuyết thì hình như chỉ còn mỗi thầy cuongnt dạy mạng, ko thấy thầy Toàn đâu cả???? Mình có ông a họ năm nay định vào niit-tl, ông ý có hỏi đội tư vấn thì thấy bảo có 3 thầy dạy mạng là gv chính, còn có 7 gv dạy theo hợp đồng ????? Sao chả thấy ai cả????

5, Nhòm vào phòng staff thì ôi dồi ôi, nhìn k khác gì quán NET là mấy :-j, ng này AOE vs ng nọ, ko thì cũng chơi game của Zing???. Lúc đi học có đi qua 1 lần, lúc về có qua 1 lần, đa phần đều thấy thế. Đi qua phòng GS Nguyễn Xuân Huy thì thi thoảng thấy đang facebook, đa phần thấy lướt web hoặc gõ văn bản gì đấy???????????????? Ko hiểu GS làm gì ở đây nữa :D

6, Các hoạt động ngoại khóa có thì cũng có như clb võ thuật, english (cái này giờ giải tán r), giải bóng đá, game .... Các dịp lễ ăn chơi như Halloween thì có hát hò múa may cũng hay :D

Nhưng công tác quản lý thì yếu kém, chỉ dc mỗi cái là các chị tư vấn nhớ tên sv thì phải =)). Theo như giới thiệu thì học xong mỗi 1Q thì họ sẽ phát cho mỗi sv 1 tờ feedback (tờ phản hồi ý kiến này nọ ý), nhưng thật sự, mình học gần xong Q3 rồi mà vẫn chưa nhận dc tờ nào là sao??? Bảo là sẽ có gửi giấy thông báo tình hình học tập của SV về gia đình sau mỗi Q mà tới giờ cũng chưa ai nhận dc???????????

Thông báo thu tiền học phí là cực đúng hẹn, kiểu vừa thi hết Q1 cái là thông báo đóng tiền Q2 rồi.

7, Các bài tập như ISAS, Project thì đều bắt làm bằng eng và gửi vào mail thầy. Nhưng mình đảm bảo là thầy ko xem :-j, vì bọn lớp mình đa số là copy & paste của nhau (những lúc các nhóm phải làm chung 1 đề ý). Chính mình cũng thử bằng cách copy lời bài hát bằng Eng trên mạng vào bài làm, cơ mà cũng chả thấy bảo gì, nên mềnh cũng im :))

----------------------------------------------------------------------------------

Các vấn đề trong topic cũ
ddth . com / showthread . php /308793-NIIT-Th%C4%83ng-Long-th%E1%BA%A5t-v%E1%BB%8Dng-)
thì mình xin xác nhận lại như này:

1. Wifi giờ đã tốt, chui trong WC cũng có =)), vì chỗ mới thuê chỉ tầng 5 thôi mà :) số phòng học của cả tầng 5 bằng 4 tầng tòa nhà cũ :D
2. Chỗ để xe thì rộng rãi, an ninh tốt, có 3 bảo vệ :->
3. Cách quản lý sinh viên thì vẫn yếu kém có khi còn hơn lúc đó =))
4. Đầu vào dễ thì cái này k trách họ dc, họ cũng chỉ vì kinh doanh, họ xiết đầu ra thì sẽ tăng dc chất lượng đầu ra của sv thôi, mình thích kiểu cách như vậy :-bd
5. Không có, đa phần là đều chọn đúng chuyên ngành rồi nên mọi ng cũng khá tập trung.
6. Đúng là k có phòng nào dành riêng cho thực hành miễn phí thật, nhưng hầu như lúc nào cũng có phòng trống, thích thì vào ngồi, điều hòa, wifi, điện đóm có đủ nhé :D
7. Quảng cáo đúng là Quảng Cáo mà =))

----------------------------------------------------------------------------------

Kết lại 1 câu như này: các khóa sau, nếu muốn vào NIIT-TL vì cái tiếng nó liên kết dc vs PTU thì nên bỏ đi. Nếu muốn học Quản Trị Mạng thì hãy đi chỗ khác nhé, tốt nhất là học 1 trường CĐ nghề (CĐ nghề thì k cần điểm thi đh, chỉ cần xét tuyển học bạ cấp 3 nhé), xong thì học liên thông lên ĐH, sau khi học xong liên thông vẫn dc cấp bằng ĐH Chính Quy nhé, ko có chữ Đại Học Nghề, hay Đại Học Liên THông, Tại Chức trên bằng đâu :). Còn nếu học lập trình thì học ở Niit-TL mình thấy cũng tốt, các thầy nhiệt tình, vui tính, có trách nhiệm :)

anhstyle
31-08-2012, 10:32
Chủ thớt hiện này đã bị nhà trường đuổi vì nghỉ học vô tổ chức, nên ức chế vào la liếm dìm hàng, các thanh niên đừng manh động theo hắn :))

niit_hn
31-08-2012, 11:39
Mình ko hề bị nhà trường đuổi nhé, mình thấy chán vs cách học như vậy nên đã bỏ đi học 1 trường cđ nghề r :). Mình cũng chỉ nghỉ học có vài ba buổi thôi, còn hơn khối ng nghỉ rất nhiều nhé. Học như thế mình thấy phí tiền lắm :)

CĐ nghề mình đang học, học phí có 400k/ tháng thôi, rẻ hơn rất nhiều so vs ở niit.

nino
31-08-2012, 13:26
thread này là quảng cáo hay là phàn nàn vậy ta?

niit_hn
31-08-2012, 14:02
phàn nàn bạn ạ :). Mình thấy mình học mạng ở đây quá phí tiền nên mình bỏ r, lập thread này để các e khóa sau bik đường mà tiến thôi :)

niit_hn
02-09-2012, 22:07
đấy là mình bị những lời quảng cáo làm hoa mắt nên giờ viết bài này để e nào có muốn vào niit-tl học mạng thì nên xem xét lại thôi :)

Nhất là đừng tin những gì đội tư vấn nó nói, họ toàn nói tránh những thứ bất lợi cho họ, nghe điêu vc ra ý :)

Mình thì mình cũng bỏ để đi học cđ rồi :)

ngotngot
11-09-2012, 09:10
tôi đồng tình với bạn niit_hn.

1- wifi thì h` ổn hơn so với ở 172 Láng
2- khi chuyển sang D-25 thì học càng chán hơn. - khi có lịch thông báo nghỉ để chuyển cơ sở thì ghi là 1 tuần nhưng để được đi học lại thì ~ 1 tháng sv mới có thể đến trường
- Khi chuyển đến D25 - Đã vào tít bên trong mà ko có băng rôn , ko có giới thiệu, và trên web của Niit thì chụp ảnh tòa nhà TO ở bên cạnh làm cho kha khá sv mắc "bẫy" vào nhầm
- Công nhận khi nhìn vào phòng Staff độc thấy AOE . Và cũng chắc vì thế mà đáng lẽ đúng giờ là học , nhưng sv đến muộn 15-20p chưa chắc đã vào học
- Và nhiều khi đến lớp học có ~ 2 tiếng nhưng chỉ có 1 câu duy nhất" các em mở sách ra đọc" <- cái này khó nói phải mất ~ 2 tiếng mới nói xong
- Học Eng lúc mới vào ko nói làm j , nhưng khi chuyển sang D25 -trường kêu "bắt buộc" phải học vs đóng học phí .Tôi thấy chả hợp lý chút nào
- Còn về máy tính ở trường thì . chắc đời máy "Đen Trắng" có khi còn " Đỉnh " hơn thế hệ máy " Tinh thể lỏng " ở trường. Để bật đc 1 máy mà sài đc coi là đc thì phải " Di chuyển" mấy phát mới ngon , vì tôi thường xuyên bật nên tôi biết lúc thì ko nhận bàn phím, lúc thì Đơ , lúc thì vào được nhưng ko vào ứng dụng.
- Về ISAS vs Project thì khỏi nói tôi chỉ biết nếu muốn ra trường khi hết Q8 thì đợi ít cũng phải 1 năm để trả nợ (với tình trạng GV như thế này). còn về QFX (KTra để sang Q mới )thì không thể "Ngửi" được , học Lập trình nhưng khi thi thì cũng kha khá câu về Mạng, hay cũng có những câu về Linux .
- Như bạn nói thì có 3 Bảo vệ , nhưng cần j nhiều bảo vệ thế , số lượng xe 1 đợt có nổi 25 cái đâu vs lại có cả camera nữa
- HĐ ngoại khóa á , tôi ko thấy có 2 năm roài,Các dịp lễ ăn chơi như Halloween , trung thu ... chỉ được tổ chức cách đây 3 năm và nó là lần đầu và cũng là lần cuối cùng tổ chức
- Hôm trước có việc nên lên trường thấy có thêm trường Arena vào cũng chỉ treo mỗi cái băng rôn lên và tất nhiên là ko còn cái băng rôn của niit nữa, Arena nó quảng cáo cái biển từ gần bến xe và đầu ngõ D25 mỗi nơi 1 cái. Còn niit thì chỉ có 1 cái duy nhất là " nơi để xe Niit -Thăng Long tại đây " Và nó được đặt ở cạnh tòa nhà đó.
- Tôi cũng có mấy ông anh quen trên mạng khóa 080x ý , có ông học xong ko nợ môn nào đợi 1 năm roài chưa thấy nhận , hay có ông học xong rồi vẫn phải đi làm công nhân , phu hồ ... chứ có được như lời giới thiệu lúc nhập học đâu , cái câu " Đảm bảo sv ra trường 90% có việc" nhưng thực chất cái 90 % đó chắc j bằng cái 10 % còn lại là tự kiếm việc .
- Còn có đợt ở 172 Láng, còn treo biển mấy người thành đạt khi ra trường hình như có 5 hay 6 người được treo trên đó, tôi nhớ có người làm như này " làm Admintrator của 1 web -> xin lỗi cái này tự tạo web free thì cũng là admin rồi."
----------------------------------------
còn nhiều cái muốn nói quá ,để hôm sau viết tiếp.

Nhưng nói chung , các men mới mà muốn học chỉ để lấy cái bằng thì đc ,vì học nó rất dễ chỉ chơi chơi và chơi đến lúc thi chỉ cần copy or search ISAS , project và thậm trí có cả QFX rồi thi thế là xong. Còn về những men mà muốn học xong để có chút kiến thức để đi làm thì thôi đừng nên học vì nếu bạn học : đi lại bất tiện (gần thì ko nói làm j) , đến lớp ko thu được kiến thức nhiều = học ngoài or tự học. Còn riêng cá nhân tôi thật sự học 3 năm ở đó rồi nếu mà ko học ngoài + trên web thì chưa chắc tôi đã làm đc 1 cái web đơn giản hay chỉ là 1 cái form sinh viên ...-> Ai ko tin cứ hỏi mấy người Q6,7 xem xem có làm đc 1 cái web đơn giản có CSDL ko , tôi giám chắc 90%(= vs 90% cơ hội có việc làm :)) của mấy ông lúc khai giảng nói) đều nói là ko or phải search trên mạng, cũng có thể mất mấy ngày .

Kết cho câu cuối : Học ở Niit- Thăng Long chưa chắc = ngọc nghề ở 1 trung tâm đào tạo nào đó hoặc 1 trường trung cấp.
Tks All đã đọc.

niit_hn
18-09-2012, 11:38
ông a kia cũng dìm niit-tl ác quá cơ =))

e thấy có 1 số điểm như này k đúng nè :D

Máy tính ở đây cũng đâu thuộc dạng cùi mía quá đâu, cũng là Dual Core mà. Để học lập trình thì e nghĩ thế là đủ. Mạng thì máy này cũng mở dc 1,2 máy ảo đấy, cơ mà ít Ram thôi, bkacad, technet máy tính cũng như này, nhưng RAM 4GB~6GB đấy. Mà cộng nhận, máy hỏng cái này cái nọ hơi bị nhiều.

Các hđ ngoại khóa có mà a, e còn nhớ Noel năm 2k11 có tổ chức ăn chơi linh đình trên tầng 4 đấy :D, e có tham gia mà, nhưng dc ~1h thì về

Vụ bằng cấp lâu, mãi k có thì e cũng đang tự hỏi .... niit-tl gửi thông tin sang India để bên đó cấp bằng hay tự ra tiệm Photo in nữa???? Có mỗi mấy cái bằng mà đ" lo dc cho sv :|

Vụ administrator của 1 web thì đúng là =)). Trừ khi admin của vatgia, chodientu, nhommua, hotd

heroes1412
18-09-2012, 18:46
úi ghê gớm quá :(

nino
19-09-2012, 07:26
Em thấy mấy cái nick reg được vài ngày vài tháng, với số post một hai bài vô chê bai chỗ này chỗ kia là thấy khó chịu rồi.
Để tránh các nick bị ban một cách đáng tiếc, em xin close thread này lại.
Các bác đồng ý? :punk::punk::punk:

Nếu đồng ý thì... topic closed!