PDA

View Full Version : Dell Inspiron E1405 - Màn hình bị tối đen...

hapytran
02-04-2007, 08:53
Chào,

Mình đang xài Dell Inspiron E1405. Gần đây máy mình màn hình tự nhiên đang xài trở nên tối om. Nghĩa là có thể chỉ bị tắt đèn hình, mình vẫn nhìn thấy mờ mờ. Bị gì vậy nhỉ? Có ai bị tình trạng này không? Khúc phục ra sao?

Cảm ơn!

regu
02-04-2007, 09:34
Chào,

Mình đang xài Dell Inspiron E1405. Gần đây máy mình màn hình tự nhiên đang xài trở nên tối om. Nghĩa là có thể chỉ bị tắt đèn hình, mình vẫn nhìn thấy mờ mờ. Bị gì vậy nhỉ? Có ai bị tình trạng này không? Khúc phục ra sao?

Cảm ơn!

Bạn ơi ! Chắc chắn bị cao áp màn hình rồi ! thay mới thanh cao áp này là ok ngay , mình nhớ không nhầm giá khoảng 17$ đến 20 $,thôi

hapytran
02-04-2007, 11:48
Vậy hả? Mình ở Tp HCM, có thể thay ở đâu?

Cảm ơn bạn nhé đã trả lời nhé!

regu
02-04-2007, 23:26
Vậy hả? Mình ở Tp HCM, có thể thay ở đâu?

Cảm ơn bạn nhé đã trả lời nhé!

Bạn ơi mình ở ngoài Bắc, Rất tiếc không thể làm giúp bạn , nhưng mình có thể hướng dẫn cách sử lý;
B1:Tắt máy, tháo pin ,rút adapter(nếu là đang cắm )
B2: Mở màn hình ra hết cỡ,dùng đầu panh hoặc móng tay cậy các tấm đệm cao su quanh màn hình ,Bạn sẽ nhìn thấy các con vít bốn cạnh bắt quanh màn hình,
B3: Dùng tuốc nơ vít bốn cạnh loại nhỏ sao cho vừa ( cẩn thận không toét ốc), Tháo các con vít đó ra,
B4:Dùng móng tay ( hay vật gì bằng nhựa mỏng ),cậy tấm nhựa bao quanh màn hình ra.Bạn sẽ nhìn thấy 1 LCD,cạnh cái LCD ở phía dưới.Bạn nhìn thấy ngay thanh cao áp nó nhỏ bằng ngón tay út thôi
và dài khoảng 15-17 phân .
B5:Bạn dùng tuốc nơ vít bốn cạnh loại nhỏ,tháo hai con vít ở hai đầu thanh cao áp bắt vào khung LCD ra.
B6: Bạn tháo 2 giắc cắm cáp vào thanh cao áp ra (ở 2 đầu thanh).Bỏ thanh cao áp ra ngoài
B7:Bạn cầm thanh cao áp đó ra các hiệu bán linh kiện máy laptop hỏi mua 1 thanh như thế và về lắp vào là Ok ngay
(Bạn cẩn thận kẻo bị lừa mua phải cao áp của màn DELL 15.4 hoặc 12.1 đó )chú ý giá đó khoang 17$ đến 20$ thôi .Thực ra nếu ra thợ thay khoảng 15phút là xong nhưng phải là thợ có nghề ,Nếu mang ra thợ cẩn thận kẻo bị luộc đồ nhé !
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !