PDA

View Full Version : Có nên tốn tiền mua smartphone ....

obamaberry
23-08-2012, 10:46
Sự tiến bộ của công nghệ ngày nay giúp mình xử lý công việc nhanh và dễ dàng hơn bao giờ hết, nhưng mình thấy một số các bạn trẻ đang không biết tận dụng điều đó mà chỉ đua đòi mù quáng chạy theo. Bằng chứng là khi có một khoản tiền dư nào đó, các bạn đó lại đổ vào các món đồ công nghệ đắt tiền như laptop, máy tính bảng hay nâng cấp smartphone của mình... mà không biết mục đích để làm gì. Phần đông chủ yếu là chỉ để khoe khoang với bạn bè, thể hiện ta đây là người đẳng cấp. Thế nhưng có bạn không đồng tình, lại nói với mình rằng bạn ấy mua là để phục vụ cho nhu cầu học tập, làm việc... Nhưng sự thực lại là chuyện khác.
Mình xin kể cho các bạn nghe một câu chuyện có thật về một trong những người bạn của mình mà cũng là câu chuyện của phần đông các bạn hiện nay, câu chuyện như sau. Mình có một người bạn cùng lớp, một người bình thường như bao người khác, nói chung là cũng khá giả. Một ngày kia bạn ấy muốn có một chiếc smarphone cho riêng mình với lý do là " Để phục vụ cho nhu cầu học tập và liên lạc"và thế là bạn ấy có được một chiếc smartphone đời mới nhất. Ban đầu bạn mình đề ra rất nhiều mục tiêu cho việc học của mình nào là lên mạng tìm tài liệu học tập, học trực tuyến trên mạng, học Anh văn trên mạng... Đó là thời gian đầu khi hắn chưa biết đến FB, Zing Me, Youtube... và còn rất rất nhiều trang web hấp dẫn khác nữa. Và thế là từ khi biết được thế giới kỳ diệu của Internet thì bạn tôi không còn học hành chăm chỉ nữa. Cứ mỗi lần bạn mình mở máy lên là bật 3G hay Wifi chỉ để cập nhật tin tức FB một lúc đã hay bộ phim hôm qua xem còn đang dở dang để mình xem kết thúc như thế nào... hay để mình up mấy tấm hình vừa mới chụp và còn nhiều bạn bè đang chờ mình trả lời tin nhắn…". Và cứ như thế bạn mình không còn nghĩ gì đến việc học nữa. Ngày mai khi bạn hỏi hắn có bộ phim gì hay hay có "scandal hot" nào của các ngôi sao nổi tiếng hắn điều nói cho bạn biết tất tần tật luôn
Sự thật là vậy đó. Nhiều bạn trẻ phần đông là sinh viên học sinh ngày nay mua những chiếc smartphone cao cấp chủ yếu để giải trí để tán gẫu chứ không biết làm gì cả, mìnhkhông nói các bạn đừng mua smartphone nhé, mà mình chỉ muốn khuyên bạn hãy cân nhắc thật kỹ trước món đồ mà bạn định mua đó bạn thực sự có cần nó không.
Một số người biết tận dụng smartphone vào công việc như liên lạc với khách hàng tìm kiếm những bản hợp đồng đem lại lợi nhuận.. Như thế, bạn đã biết tận dụng tốt cái công nghệ mà mình đang có.Nói chung việc chạy theo công nghệ đối với những người chưa có thu nhập cao là một việc chạy theo công nghệ để khoe khoang chứ không biết tận dụng các công nghệ tiến bộ và hiện đại mình đang có.
Cuối cùng mình xin có một lời khuyên : Hãy biết tận dụng sự tiến bộ của công nghệ chứ đừng đua đòi mù quáng chạy theo nó.
Anh em cho chút ý kiến nhé !
Mình cũng đang suy nghĩ nên mua con nào cho hiệu quả luôn ^^

trantuvan
23-08-2012, 11:35
cái đó là ở con người sử dụng chứ đâu phải lỗi của thiết bị