PDA

View Full Version : [Tư vấn] Thành lập và duy trì hoạt động một forum!

huynx91
20-08-2012, 12:40
Đây là bài viết đầu tiên của mình tại DDTH, có j` vi phạm hoặc sai box mong các mod lượng thứ và move dùm mình!

Tình hình là mình đang học tại một khoa ngoại đạo về công nghệ, mà dân số của khoa đang có xu hướng gia tăng, nên các thầy cô lãnh đạo của khoa có ra quyết định thành lập một diễn đàn chung dành cho sinh viên trong khoa cũng như để khoa có thể dễ dàng đưa các thông báo đến cho sinh viên, và mình được tín nhiệm để là người lãnh cái quyết định này, vì mình thuộc dạng già đầu trong khoa và cũng thuộc dạng hơi năng nổ nên được để ý. Tuy nhiên, về phần này thì mình hoàn toàn mù tịt, trừ một số kinh nghiệm del bài hoặc xoá bài, ban nick thì có ít ít. Nay mình lập topic mong các pro hướng dẫn giúp mình từ A-Z tiến trình thành lập và duy trì hoạt động 1 forum chính thống. Mọi người có thể tư vấn cho mình các câu hỏi sau nha:
+ Đầu tiên là việc tạo nên 1 forum: như đã nói thì mình và sinh viên trong khoa đều là ngoại đạo, vậy cho nên mình nghĩ tới việc sẽ thuê dân pro bên ngoài cho việc này. Vậy mọi người cho mình hỏi nếu thuê ngoài thì mình nên thuê ở đâu? Thuê ai? Họ sẽ làm những việc j` cho mình? Và tổng kinh phí là bao nhiêu? (Khoa cấp cho mình khoảng 1.5tr cho việc này)
+ Thứ hai là việc duy trì forum hàng năm là bao nhiêu? Trường hợp sự cố hay hack thì có bị phát sinh j` thêm không?
+ Thứ ba là khi họ đã làm xong rồi thì mình - giả sử với tư cách đứng đầu forum, nên có những kĩ năng j`? Và nắm những j`? (nick admin hoặc account hosting????)

Mong mọi người có thể tư vấn dùm, cảm ơn rất nhiều!

antipro.vn
20-08-2012, 12:53
cách dễ nhất là bạn thuê một người quản lý kỹ thuật, bạn chỉ cần tập trung quản lý nội dung forum là được. Chi phí quản lý kỹ thuật thường là rẻ, 500k 1 tháng hoặc 200k 1 tháng tùy theo forum.

Về phần quản lý nội dung, sau khi thuê kỹ thuật, bạn yêu cầu họ dạy 1 buổi các thao tác cần thiết là được. Sau đó có gì khó cứ kêu người đó là OK.

Mình khuyên bạn ko nên tự học tự quản lý, chuyện gì thì để cho người chuyên nghiệp họ làm là dc, như vậy tốt hơn là bạn lập forum ra, rồi 3 ngày die 1 phát, 2 ngày die 1 phát.

huyenplusss
24-08-2012, 17:12
Em cũng dốt về CNTT , chúc bác sớm thành công !

OnGroup
24-08-2012, 19:13
cái này rất đươn giản bạn à .thế này nhé .
làm một cái froum cho khoa thì truong hợp bị hack hay phá đám rất it , có chăng củng chỉ là spam ,bạn chỉ cần del và ban nic là được nên không lo lắm mấy cái vụ hack hay gì cả .
vào vấn đề chính :với số tiền 1tr5 bạn dư sưc làm 5 đến 10 cái forum.
- về tên miền ; bạn nên đang ký 1 cái domain .com hay .net gì đó , chi phí khoảng 230k
- về domain : bạn có thể dùng free , tốt nhất là nên mua cái cho ổn định , hot cỡ tầm 300k đến 500k xài dư sức .
- vè mã nguồn web : thông dụng nhất hiện nay là dùng vbb (như ddth) thân thuộc với mọi người ,dể sử dụng,và cộng đồng hỗ trợ nhiều .
- Bạn chỉ cần up mã nguồn lên host và nhờ bên đang ký đomain tro về host đso là đuọc , co thể nhờ quản trị host giúp nếu chưa biết ,rồi từ từ học hỏi thêm trên mạng bạn sẻ quản lý dc froum cảu mình và làm những công việc cơ bản để duy trì nó .

fi duy trì mỗi năm mất khaongr 5 đến 700k là ok rồi .
Chuyện làm 4rum đươn giản nên bạn cố gắng tự học hỏi và làm cho biết , dể quản lý về sau ,thuê almf gì cho tốn kém.
Chúc bác thành công

thuemaychieu
17-09-2012, 13:19
vậy mình phải học vbb để làm 1 cái forum cho vui

trieuanhl
20-09-2012, 21:09
Là dân ngoại đạo nên cũng khó mà bạn tự học được. Nếu bạn không rành về IT thì để làm một forum chắc tự học tự làm cũng cả tháng

Lại còn chuyện sử dụng localhost + upload dữ liệu lên web. Có khi điên đấy :))

Mình cũng mới làm forum này nè :)). forumthuonghieu.com. Add tùm lum Mod trong đó. Chỉ bạn lại kinh nghiệm mình nhé

1> Download source Vbullentin 4.2
2> Download Ebook hướng dãn làm Forum
3> Download phần mềm XAMPP. Làm localhost.

4> Vọc XAMPP + ebook đi, Làm được cái forum đơn giản rồi bằng đầu tiến hành cái forum của mình
5> Lên trang Completevb.com download skin chùa về. Edit skin đó
6> Nếu muốn làm SEO cho forum thì search các bài về SEO trên forum trên các diễn đàn về SEO. search là ra à :))
7> Xong rồi, Mua cái tên miền + host
+ Tên miền .com : 220k/ năm
+ Hosting nên xài host đc đc tí. Chạy cho ổn định, Tầm 1 triệu / năm
8> Upload forum lên
9> 15 ngày 1 lần backup dữ liệu.
10> Cứ vậy thôi

trong forum có vô số các thiết lập, xài dần dần tự khắc quen

Y!M: trieuanhl . Nếu bạn có kinh phí thì mình làm cho :D. he he

trieuanhl
20-09-2012, 21:11
Ặc, sao nó ra 2 bài trời
Mod ơi, xóa giúp em 1 bài T_T

nino
20-09-2012, 21:27
Ặc, sao nó ra 2 bài trời
Mod ơi, xóa giúp em 1 bài T_T

diễn đàn dạo này hay đơ đơ, mình nhấp thêm cái nữa nó ra hai bài.
Muốn xóa bài viết bạn vào, sửa bài, sau đó chọn del messege .
(đã mần bớt 1 bài của bạn rồi lol)

jackpot.888888
20-09-2012, 23:45
1. tên miền = domain và giá là 220k với .com hoặc .net bạn tham khảo thêm giá trên pavietnam
2. nơi lưu trữ - cả trường bạn vào thì cũng chỉ cần thuê 1 hosting giá tầm 720k 1 năm - xem thêm trên pavietnam
3. Nếu dùng mã nguồn vbb thì nên chọn host linux chạy ổn định hơn. Ngoài ra có thể dùng wordpress nhưng vbb thông dụng hơn.

4. Để triển khai về kỹ thuật thì bạn thuê 1 thằng làm vbb trả nó 500k / tháng là xong. Đừng trả ít hơn vì 500k là bèo lắm rùi.

BONUS
- Mình cũng từng làm forum vbb, thời gian dựng lên site và chia mục đầy đủ là 1 ngày với điều kiện là có đủ tên miền, tài khoản host, banner, lựa chọn xong mầu sắc, bố cục.
- Mình thấy tốt nhất là đăng ký tên miền và host cùng một chỗ, nếu là mình thì mình chọn pavietnam.
- Như vậy để run ngay được thì tốn khoảng 1,5 triệu, số tiền bạn có cũng coi như là vừa khít để bắt đầu. Còn về thời gian thì lâu ở khâu mua domain, host, lựa chọn mầu sắc và bố cục nội dung. Bạn cần làm ngay những việc trên nếu không muốn kéo dài thời gian triển khai.
- Hàng tháng bạn cần duy trì 500k/tháng để đảm bảo vấn đề kỹ thuật của site nữa.