PDA

View Full Version : Làm thế nào để có thể định vị trí chính xác cho những flash con

saldon
18-02-2003, 00:38
Xin các bạn chỉ giáo cho, tôi có 1 file flash chính, sau đó tôi làm thêm những flash con (button, images, sound .....), nói chung thì những flash con được load vào flash chính (cũng giống như các bạn duyệt web vậy đó, nó load từng file nhỏ ra. Tôi đã biết cách load nhưng lại kô biết cách định vị trí chính xác cho nó như thế nào (ví dụ, tôi muốn di chuyển file con ( buttons) nằm ngay giữa thí làm như thế nào). Xin các cao thủ chỉ giáo, cám ơn nhiều !:question:

Bluenick
18-02-2003, 11:37
Dùng loadmovie và target movie :idea:

saldon
18-02-2003, 12:38
xin sư huynh Bluenick huong dan them di, tôi đây biết cái load movie rồi, nhưng lại kô thể đặt đúng theo vi trí tôi muốn (lưu ý, file chính lớn hơn file flash con)

saldon
06-03-2003, 11:55
Ủa, hi`nh nhu cai DDTH này bi hack nen tất cả comment mấy hôm truớc mất hết tiêu, cho nên Vi Khoa mới up lại từ dữ liệ cũ phải kô ? Hèn gì, mấy mục tôi đang tranh kuận sôi nổi cùng Bluenick và CHuột kô đuôi biến đâu mất tiêu, thế là phải GÂY CHIẾN lại từ đầu rùi

Hynohun
20-03-2003, 10:07
VD:
bạn có 1 file main.swf, vào 1 file con là movie.swf, bạn muốn load file movie.swf vào đúng vị trí bạn cần trên file main.swf thì làm như sau :
+ trước hết bạn tạo 1 symbol mới, Insert > newsymbol > đặt tên là target_movie ( behavior :movie), vậy thôi, không viết vẽ gì lên symbol này cả, để nó trống.
+ trở ra main.swf, kéo cái target_movie này ra ( tạo layer mới cho nó) , đặt instance name là : target_movie
+ tại keyframe muốn load, chọn action, sau đó gõ :
loadMovie("movie.swf","_root.target_movie");

thế thôi, chú ý kĩ các bước, file movie sẽ load vào vị trí target_movie, bạn đã đặt.

saldon
20-03-2003, 14:40
Cám ơn bạn nhiều, nhưng minh đã post cái bài này lên lâu rồi, và mình đã tìm ra 1 phương án còn hữu hiệu hơn cái loadMovie nữa, mi`nh kô cần phải đặt tên gì cho nó hết chỉ cần 1 lệnh rât ư là đơn giản. Đó là getURL.

Cám ơn đã chỉ giáo

Hynohun
22-03-2003, 13:29
oh, vậy là bạn chưa nắm rõ về action script rồi, getURL khác loadMovie 1 trời, 1 vực ( còn vì sao thì bạn hãy tự tìm hiểu, không có thời gian để post)

saldon
23-03-2003, 00:57
đúng vậy, về actioncript tôi kô có hiểu biết nhiều, tôi chỉ tự mày mò mà thôi cho nên actioncript cũng kô hơn ai ??? Nhưng cái cách mà tôi đã mò ra đã giúp tôi giải quyết vấn đề của tôi rồi. Cám ơn Darkbaron MX nhé, rảnh thì tôi se phone ông ra uống cafe rồi nhờ Darkbaron chỉ giáo vài chiêu về actioncript