PDA

View Full Version : Format thẻ nhớ (Phần 1)

hitle1457
13-08-2012, 13:45
Sau khi tìm hiểu, mình được biết câu hỏi nhiều nhất của các bạn đó là vấn đề Format thẻ nhớ. Có trường hợp các bạn thắc mắc format thẻ nhớ thế nào cho đúng cách, không gây hại đến thẻ nhớ ? Lỗi khi không thẻ format được thẻ nhớ ? Hay làm thế nào để cứu được dữ liệu thẻ nhớ.
Mình sẽ cố gắng trả lời cặn kẽ các câu hỏi của các bạn.
Trước tiên, mình nhấn mạnh với bạn rằng hãy hạn chế Format thẻ nhớ của bạn hết mức có thể. Chỉ trong trường hợp thẻ nhớ bạn gặp virus mà không thể diệt trừ bằng phần mềm diệt virus (vấn đề này mình sẽ đề cập đến trong những bài viết sau), hoặc thẻ nhớ của bạn định dạng sai mà thiết bị không thể đọc được
1. Format thẻ nhớ thế nào cho đúng cách:
Với tất cả các loại thiết bị sử dụng thẻ nhớ (máy ảnh, điện thoại, máy nghe nhạc…), mình khuyên các bạn hãy fortmat thẻ nhớ bằng chính thiết bị của các bạn. Hãy tìm tới đúng mục format thẻ nhớ trên thiết bị của bạn, đa phần mục này nằm trong phần Cài đặt -> Bộ nhớ (Setting -> Memory). Bởi việc format thiết bị có chế độ do nhà sản xuất cung cấp, chắc chắn sẽ chuẩn và phù hợp với định dạng, cài đặt trên thiết bị của bạn
Trong trường hợp bạn không thể tìm thấy mục format thẻ nhớ trên thiết bị của mình và buộc phải sử dụng máy tính để format thẻ nhớ, hãy ưu tiên việc sử dụng đầu đọc thẻ nhớ thay vì sử dụng cáp nối từ thiết bị đến máy tính. Điều này sẽ giúp việc format thẻ nhớ diễn ra nhanh hơn, tiết kiệm pin cho thiết bị của bạn (trong trường hợp đi đường dài và không có chỗ sạc pin), cũng như giúp thẻ nhớ của bạn bền hơn
Hãy nhớ lựa chọn định dạng FAT cho việc format thẻ nhớ, phần lớn các thiết bị đều hoạt động ổn định với chế độ này.
Bên cạnh đó hãy lưu ý đừng rút thẻ nhớ ra khỏi máy tính trước khi máy báo hoàn thành công việc format
Ở bài viết tiếp theo, mình sẽ chia sẻ với các bạn các cách xử lý khi gặp trường hợp không thể format được thẻ nhớ.
(Nguồn: thenhoorg)

Boy_Just_Married
15-08-2012, 09:09
Mình toàn sử dụng đúng chức năng format sẵn có trên thiết bị chứ không sử dụng Window format với bọ đọc thẻ bao giờ! Như thế tuổi thọ của thẻ sẽ tốt hơn nhiều!