PDA

View Full Version : Clean Slate 4.0 - Phần mềm đóng băng hiệu quả

TRUNG-TIGER
30-03-2007, 20:36
Clean Slate 4.0 cho phép chọn từng tập tin, thư mục để không phụ thuộc vào tính năng bảo vệ của Deep Freeze.

Sau khi cài xong Clean Slate 4.0, khởi động lại máy rồi, bạn nên tắt chức năng "Optimize Boot Performance" bằng cách chọn Disable (vì chức năng này có thể làm treo máy nếu máy không mạnh, và khi đã Disable thì máy sẽ khởi động lâu hơn một chút)

Muốn tắt hay bật toàn bộ các tính năng của Clean Slate, bạn vào Menu File -> Disable All Security On This Computer. Đây cũng là cách để bạn thiết lập cho máy của mình có bị đóng băng bởi CLean Slate hay không?

Chức năng "Clean Slate Security for Administrator" cần được Enable ngay sau khi khởi động bởi Clean Slate mặc định là để cho tài khoản Administrator muốn làm gì trên máy cũng được.

Chức năng "Writable File and Folder" cho phép bạn thêm thư mục, thậm chí là tâp tin không bị ảnh hưởng bởi Clean Slate sau mỗi lần khởi động

Chức năng "Exempt Application" cũng rất thú vị. Nó giúp cho một tập tin trên máy có thể thực hiện bất cứ điều gì mà không phải sợ bị mất sau khi khởi động. Máy tôi đang sử dụng Kaspersky Internet Security 6, tôi đã cho tập tin AVP.exe vào chức năng trên. Thế là, chương trình KIS muốn update cũng khá dễ dàng, không cần phải Disable Clean Slate rồi mới update đâu.

Lưu ý quan trọng: Nếu như bạn cần cài đặt thêm phần mềm trong khi Clean Slate đang bật, bạn phải khởi động lại máy , DISABLE Clean Slate rồi mới cài phần mềm. Đương nhiên là bạn có thể disable Clean Slate mà không cần khởi động lại nhưng tôi khuyên bạn không nên làm thế bởi vì nếu máy bạn có virus, thì khi bạn Disable Clean Slate, tập tin virus được ấn định sẽ được xóa sau khi khởi động chứ không xóa mọi thay đổi trên máy khi DISABLE CLEAN SLATE, nhưng VIRUS phá hủy máy tính ngay sau khi DISABLE CLEAN SLATE. Để an toàn, hay khởi động máy rồi cài chương trình nhé.

Khi sử dụng Acronis true image hay Norton ghost, nếu như bạn tắt máy ngang rồi dùng acronis true image hay norton ghost để sao lưu máy thì khi bạn restore, những thay đổi vẫn còn và không biến mất sau khi khởi động, bởi phần dự trữ của Clean Slate chỉ bị xóa, còn Clean Slate chưa kịp phục hồi lại những thay đổi trên máy. Tốt nhất, nếu như bạn lỡ tắt máy ngang, hãy khởi động lại máy, chờ cho đến khi vào được Windows, có thể tắt Clean Slate cũng được, Restart hệ thống đàng hoàng rồi hày dùng True Image hay Ghost nhé. ( theo vnexpress.net )

Link download: http://www.fortresgrand.com/downloads/csv4b1426.exe

violetlotous
06-05-2007, 16:21
bạn ơi vậy có thể cho mình cái key được không vậy chứ dùng thủ có 30 ngày à