PDA

View Full Version : Đã pó tay, cần các pro giúp đỡ !!!

huudanh89
25-07-2012, 11:15
Tình hình là máy tính của e bị lỗi CMOS, máy kêu những tiếng bíp liên tục, không khởi động được, có lúc lên màn hình chỉ kịp nhìn thấy dòng chữ CMOS CHECKSUM ERROR rồi sau đó k thấy j nữa trong khi bộ CPU vẫn chạy????
Các pro nào bắt được bệnh này thì giúp e đi !!!!!!!!!

seonew
25-07-2012, 11:33
Tháo quả pin CMos xem có được không, kiểm tra lại Ram và các bộ phận khác xem sao.

blue-life
25-07-2012, 11:37
Tháo ram ra chùi lại mấy cái chân rồi gắn vào từng thanh 1.

nino
25-07-2012, 12:14
Tình hình là máy tính của e bị lỗi CMOS, máy kêu những tiếng bíp liên tục, không khởi động được, có lúc lên màn hình chỉ kịp nhìn thấy dòng chữ CMOS CHECKSUM ERROR rồi sau đó k thấy j nữa trong khi bộ CPU vẫn chạy????
Các pro nào bắt được bệnh này thì giúp e đi !!!!!!!!!

Tháo ram ra chùi lại mấy cái chân rồi gắn vào từng thanh 1.

lỗi rõ ràng rồi tháo ram ra chi bác

mongmot
25-07-2012, 12:37
dòng chữ "CMOS CHECKSUM ERROR" to tướng thế còn nghi ngờ gì nữa, đi thay con chip CMOS khác thôi

sangvt2304
30-07-2012, 14:02
Theo mình, trước tiên bạn phải thay pin CMOS (khoảng 10k/cục). Sau đó Load Default trong Bios Setup. Nếu lỗi CMOS CHECKSUM ERROR vẫn còn bạn vào lại BIOS Setup, tìm tuỳ chọn "HALT ON" và sửa lại đưa nó về "No Errors" nhé.

Xong, kế tiếp bạn kiểm tra RAM. lấy gom chùi 2 mặt chân RAM nhé rồi gắn vào xem chạy được không. Nếu vẫn không chạy bạn lấy RAM khác thử để xác định có phải RAM hay không

Nếu không phải do RAM ===> bạn nên thay nguồn. Hy vọng bạn khắc phục được

P/S Nên tháo dây cấp nguồn ổ cứng (HDD) trong khi test nhé

Gu Gồ :))
30-07-2012, 14:09
Bác tháo Ram ra lau sạch bụi bẩn bằng giấy bạc sau đó gắn lại là ok