PDA

View Full Version : Làm SEO như thế nào để không nhàm chán

nanalove
24-07-2012, 08:04
Có nhiêu người kêu ca làm SEO rất nhàm chán, on-page xong toàn đi build link theo 1 trinh tự nào đó, ngày nào cũng vậy.
Em lập topic cho mọi người cùng thảo luận vấn đề này. Nhà vô nào anh em, không spam nhé :lick:

Riêng em thì khi seo từ nào, pm cho thằng đối thủ để thi từ khóa với nó:D. vậy mới có động lực làm

cứ lên top nhận được tiền rồi có thằng nữa vác tiền đến nhờ làm từ khóa khác ) ôi cứ tuần tự thế chả thấy chán gì =))

Một thời mình như này. Sau này có mấy phương pháp hay cho anh em đỡ chán:
- Xâm nhập thị trường mới: Tìm các dịch vụ, sản phẩm (tùy vào tầm nhìn) và xây dựng site cho nó - kiếm nguồn thu nhập thụ động hàng tháng (có thể lấy khoản tiền cố định hoặc sản phẩm hàng tháng).
- SEO mọi ngõ ngách: Xây dựng danh sách LSI (Các từ khóa dài liên quan) và đặt mục tiêu 1 tuần 2 từ chẳng hạn (Cái này nhiều vô kể ^^ - thử thách mới).
- Học hỏi từ các ebook + audio + video SEO ở nước ngoài. Đa phần là nhắc lại cả tuy nhiên cứ xem sẽ ngộ ra được nhiều cái mới từ kiến thức cũ.
- Tìm hiểu và vọc các tool SEO mới - cái này vui và hay.
- Học thêm kiếm thức về marketing và sale - có ích cho sau này nếu anh em muốn làm internet marketing.
Còn vài cách nữa mà đến đó chắc các bác đủ ngấm rồi

Chúc các bác làm việc vui vẻ nhé

Làm tiền vô đầy túi là không thấy chán.riêng em vậy đó

kết hợp giữa SEO và Sales và Tư vấn nữa
VD bạn seo về máy tính, có khách hỏi bạn tư vấn và bán hàng luôn, có tiền, lại được chat với khách, làm SEO có khách hỏi rất vui, và tạo động lực làm việc

Có gì chán chứ. Cứ thấy $ là vui hết.

Tìm hiểu thêm những công việc và việc làm trên mạng cho đỡ nhàm chán

Để giải quyết triệt để cơn buồn chán người ta thường đi về... thế giới khác. Cho nên hãy đập chết hết tất cả những trang bạn đang làm SEO hoặc cố tình phá vỡ hợp đồng làm SEO với khách hàng, đảm bảo hết chán ngay.

Vừa làm backlink vừa đi chém gió cho đỡ chán.

su47
24-07-2012, 09:16
đi trao đổi link sẽ ko thấy buổn ngủ và nhàm chán hoặc auto-link cũng đc, ngoài ra, làm seo về lĩnh vực ***y show hàng và gái đẹp cũng sẽ ko có cảm giác nhàm chán

khuongCOMPUTER
24-07-2012, 12:14
tình hình là cũng nhóm bệnh .. ngày nào cũng như vậy chỉ quanh đi quẩn lại content và build link thôi .. a e nào có cách giải sầu kô
Spam để bị panda nó cắn rồi tìm cách xử lý là hết chán ngay :lick:

banchanto
24-07-2012, 14:34
Chán thì có chán nhưng khi keywords lên top lại hết chán ngay mà >> gucci (http://giayhn.com/gucci#www.ddth.com)

ledung_32
24-07-2012, 15:27
uh đúng rồi, cứ ngày qua ngày mà từ khóa cứ nhảy tưng từng dần về đích cũng sướng chứ đâu có chán đâu

Gà Còm
26-07-2012, 16:53
Chán thì có chán nhưng khi keywords lên top lại hết chán ngay mà

Keyword lúc nào cũng nằm top, chán !

banchanto
26-07-2012, 16:57
Keyword lúc nào cũng nằm top, chán !

hihi bác lại nói thế, em biết bác chuyên nghiệp rồi em còn newbie háo hức theo dõi từng ngày nhíc lên từng nấc thang một. Còn khi là top 1 vô đối ko sợ bố con thằng nào cạnh tranh thì chắc lúc đó em tập chán dần dần là vừa :D >> wilson (http://giayhn.com/wilson#www.ddth.com)

babebackan
29-07-2012, 21:34
cứ lên top, khach gọi mua hàng ầm ầm chẳng thấy chán

tuvantfa
30-07-2012, 16:47
vừa link building vừa chém gió 4rums, yahoo, face tiện thể mar luôn, chán gì hả bác?

megazord100
30-07-2012, 17:06
Làm mãi 1 việc như link building sẽ thấy chán. Nhưng nếu link building mà thấy có hiệu quả lại có động lực để tiếp tục :D

dentrangtriroman
30-07-2012, 17:28
mình mới học làm seo. seo mai chẳng thấy lên. Chán!

banchanto
30-07-2012, 18:10
mình mới học làm seo. seo mai chẳng thấy lên. Chán!

mới học và seo được bao nhiêu ngày rồi hả bạn. Mình đây 3-4 tháng mới thấy hiệu quả, nói chung la đang tập tọe, còn bạn nếu như MỚI thì phải biết chờ đợi_ nóng ruột thế >> sanvado (http://giayhn.com/sanvado#www.ddth.com)

dzui22
31-07-2012, 09:25
Các bác cho em hỏi, chả lẽ lúc nào mình cũng build link 4rum hả các bác, ngày nào vào cũng link thế ah :D

Bean.it90
31-07-2012, 10:37
cứ lên top nhận được tiền rồi có thằng nữa vác tiền đến nhờ làm từ khóa khác :)) ôi cứ tuần tự thế chả thấy chán gì =))

vietbood
06-09-2012, 10:26
được như bác nói thì còn gì bằng. Mà làm SEO cũng có nhiều tâm trạng thật =))

born2trade
06-09-2012, 10:44
dùng các tools auto seo, khỏi mần gì cả =)

phebeo1080
06-09-2012, 10:46
Một thời mình như này. Sau này có mấy phương pháp hay cho anh em đỡ chán:
- Xâm nhập thị trường mới: Tìm các dịch vụ, sản phẩm (tùy vào tầm nhìn) và xây dựng site cho nó - kiếm nguồn thu nhập thụ động hàng tháng (có thể lấy khoản tiền cố định hoặc sản phẩm hàng tháng).
- SEO mọi ngõ ngách: Xây dựng danh sách LSI (Các từ khóa dài liên quan) và đặt mục tiêu 1 tuần 2 từ chẳng hạn (Cái này nhiều vô kể ^^ - thử thách mới).
- Học hỏi từ các ebook + audio + video SEO ở nước ngoài. Đa phần là nhắc lại cả tuy nhiên cứ xem sẽ ngộ ra được nhiều cái mới từ kiến thức cũ.
- Tìm hiểu và vọc các tool SEO mới - cái này vui và hay.
- Học thêm kiếm thức về marketing và sale - có ích cho sau này nếu anh em muốn làm internet marketing.
Còn vài cách nữa mà đến đó chắc các bác đủ ngấm rồi :)

Chúc các bác làm việc vui vẻ nhé

ruakho1989
06-09-2012, 10:59
Hjc, đọc các bạn bình luận mà vui ghê ý, nhưng quả thực ngồi chờ từ khóa lên top từng ngày cũng vui đâu có chán mấy. lên rồi lại tụt xuống tận đâu là toi công luôn. Spam dễ bị lắm.

lonelyking2008
23-09-2012, 15:20
tạo contents mới là hết chán :D

red_devils_2016
23-09-2012, 23:51
Làm tiền vô đầy túi là không thấy chán.riêng em vậy đó

ecojsc
24-09-2012, 09:17
kết hợp giữa SEO và Sales và Tư vấn nữa
VD bạn seo về máy tính, có khách hỏi bạn tư vấn và bán hàng luôn, có tiền, lại được chat với khách, làm SEO có khách hỏi rất vui, và tạo động lực làm việc

thanhluan710
24-09-2012, 10:12
Có gì chán chứ. Cứ thấy $ là vui hết.

allstar
24-09-2012, 10:29
Tìm hiểu thêm những công việc và việc làm trên mạng cho đỡ nhàm chán

red_devils_2016
26-09-2012, 00:17
Có $ là sẽ không chán.

Khucxake
26-09-2012, 06:35
Bạn nanalove có cách hay đấy. Phải thi thố tí đỉnh mới tạo không khí. Như mình đi học thì phải thi vậy. Ở đây chính xác hơn là thi bàn tay vàng đó. Nhân tiện bạn show hàng đi, show cho anh em vài web đã lên top mà bạn đã thực hiện luôn nhé, để anh em còn chiêm ngưỡng, nếu được thì show vài từ khóa luôn.

ThuyCuong
26-09-2012, 09:06
Bạn nanalove có cách hay đấy. Phải thi thố tí đỉnh mới tạo không khí. Như mình đi học thì phải thi vậy. Ở đây chính xác hơn là thi bàn tay vàng đó. Nhân tiện bạn show hàng đi, show cho anh em vài web đã lên top mà bạn đã thực hiện luôn nhé, để anh em còn chiêm ngưỡng, nếu được thì show vài từ khóa luôn.
bạn ấy làm nhiều từ khóa lên top rồi :D, từ từ khóa dễ tới khó.
Việc show thì để topic khác chúng ta tập trung vấn đề làm gì để không nhàm chán ?

Câu hỏi này nghe thì dễ nhưng với mình thực sự khó, khó ở chỗ hì hục nghiên cứu làm seo rồi chẳng còn thời gian mà cảm thấy nhàm chán.

Tiền cũng là một vấn đề, nhiều thì càng cố gắng nhưng tới 1 lúc nào đó tiền không thể giải quyết được thì sẽ nhàm chán.
Cái quan trọng là đam mê yêu thích bạn sẽ chẳng bao giờ cảm thấy nhàm chán dù cho tác động của bên ngoài.

trannhanxd
26-09-2012, 09:10
Làm seo có rất nhiều cái hay. Càng ngày càng có nhiều công cụ hỗ trợ, nhanh mà hiệu quả. Mình mất ít thời gian cho seo hơn để làm nhiều việc khác.

superthin
26-09-2012, 09:16
Để giải quyết triệt để cơn buồn chán người ta thường đi về... thế giới khác. Cho nên hãy đập chết hết tất cả những trang bạn đang làm SEO hoặc cố tình phá vỡ hợp đồng làm SEO với khách hàng, đảm bảo hết chán ngay.

Khucxake
26-09-2012, 09:42
Cách này tương đương với nghỉ nghề à? Đồng nghĩa với đổi việc!

takang
26-09-2012, 09:46
Vừa làm backlink vừa đi chém gió cho đỡ chán.

free2adsense
26-09-2012, 11:12
Em rất gà mờ về công cụ hay kỹ thuật SEO nhưng cũng mạo muội chia sẻ mấy cách mà em hay làm, đừng cười em nhé:

- Thấy SEO kiểu tạo backlinks trên diễn đàn, blog hay đưa link trên FB, G+ vì em không hiệu quả vì không có kênh có số follow lớn, mất thời gian hàng ngày đi bình luận hay gửi bài viết mà lại không thu được lượng traffic mục tiêu đủ lớn.

- Thử SEO qua kênh youtube cũng không có hiệu quả lắm mặc dù đã chọn user name, gắn keywords tag cho nhóm video, đặt tên video theo keywords. Mặc dù là video gốc nhưng trâu chậm uống nước đục, không thể vượt video gốc khác nên mãi lặn mất tăm mặc dù cũng có chút ít traffic.

- Em tập trung vào SEO trong trang dựa trên url từng bài viết, tên miền trùng với keywords chính cần SEO. Tuy nhiên em lại không thích nhồi từ khóa, nhồi thẻ trong bài viết, cứ mỗi keywords về một chủ đề em tự viết cho dăm chục đến 100 bài rồi tạo một trang cho nhóm bài viết này. Em thử nghiệm thì sau 1 năm có khoảng 20 nghìn từ khóa/cụm từ khác nhau được người dùng search qua google và vào web.

- Ngoài ra em còn "SEO ăn bám" đối thủ cạnh tranh trực tiếp. Em không biết tí tẹo nào về cái gọi là Market Samurai mà mấy bác hay nói mà chỉ làm thế này: phân tích xem trang đối thủ có những cụm từ mồi nào mà người dùng hay tìm kiếm để vào và chọn nó làm những keywords chính mà mình SEO.

- Từ SEO ăn bám đó em dự đoán xu hướng từ khóa có lượng tìm kiếm tăng đột biến của site đối thủ và đón đầu. Cái này với riêng em thấy rất hiệu quả, thay vì lao đầu vào SEO những cụm từ có lượng search cao nhưng cạnh tranh ở mức trung bình đến cao, em lọc được 1 đến 3 cụm từ liên quan đến từ chính kia mà người dùng hay tìm nhưng lại chưa có ai SEO, sau đó em mua sạch bách mọi tên miền từ cơm, nét, ọc, in-phò, cơm vn, vi-en cho từ khóa đó và làm 1 cái, còn lại mấy tên miền khác chuyển hướng sang. Như thế em vừa loại bỏ cơ hội bị cạnh tranh trong tương lai lại vừa chiếm được top với những từ khóa có lượng search sẽ có xu hướng tăng trong tương lai. Dĩ nhiên kiểu này thì lượng search hàng tháng của cụm từ chỉ rơi vào 30-50k tuyệt đối/tháng.

Túm lại là SEO quái gì thì SEO, cứ tự viết những bài mà trang khác không bao giờ có về keywords cần SEO thì chắc chắn traffic từ Google bao giờ cũng quãng 80% trở lên và chả bao giờ sợ gấu cắn.

viamisoftware2
26-09-2012, 11:39
làm cách nào để lên top vậy ? có ai chỉ em với

nanalove
26-09-2012, 12:59
Mình vẫn còn gà lắm, không biết gì nhiều. Em có thể trả lời các ý của anh một cách đơn giản nhất nhé

- Thấy SEO kiểu tạo backlinks trên diễn đàn, blog hay đưa link trên FB, G+ vì em không hiệu quả vì không có kênh có số follow lớn, mất thời gian hàng ngày đi bình luận hay gửi bài viết mà lại không thu được lượng traffic mục tiêu đủ lớn.

mạng xã hội rất tốt cho SEO và đem lại visit rất chất nếu anh biết cách vận dụng, như fanpage facebook đông khoảng 100k thành viên thì khi anh post link lên ít nhất cũng hơn 300 người click vào link.

- Thử SEO qua kênh youtube cũng không có hiệu quả lắm mặc dù đã chọn user name, gắn keywords tag cho nhóm video, đặt tên video theo keywords. Mặc dù là video gốc nhưng trâu chậm uống nước đục, không thể vượt video gốc khác nên mãi lặn mất tăm mặc dù cũng có chút ít traffic.
kênh Youtube thì nên kiếm nhưng vide chất lượng, lạ, độc và hay kết hợp với ý nghĩa, Youtube luon được google ưu tiên về sự xuất hiện tùy theo từ khóa: Demo tại đây (http://www.google.com.vn/search?q=choi+ga)

- Em tập trung vào SEO trong trang dựa trên url từng bài viết, tên miền trùng với keywords chính cần SEO. Tuy nhiên em lại không thích nhồi từ khóa, nhồi thẻ trong bài viết, cứ mỗi keywords về một chủ đề em tự viết cho dăm chục đến 100 bài rồi tạo một trang cho nhóm bài viết này. Em thử nghiệm thì sau 1 năm có khoảng 20 nghìn từ khóa/cụm từ khác nhau được người dùng search qua google và vào web.

Tạo ra nhiều làm gì khi nó không đem lại chất lượng? nếu thời gian tạo ra đó gấp đôi, 3 hay gấp 10 lân nhưng không đem lại hiệu quả cao thì coi như vứt. Có lẽ do anh nghiên cứu long tail keywords chưa kỹ

- Ngoài ra em còn "SEO ăn bám" đối thủ cạnh tranh trực tiếp. Em không biết tí tẹo nào về cái gọi là Market Samurai mà mấy bác hay nói mà chỉ làm thế này: phân tích xem trang đối thủ có những cụm từ mồi nào mà người dùng hay tìm kiếm để vào và chọn nó làm những keywords chính mà mình SEO.

Em viết bài này (http://www.ddth.com/showthread.php/1162398-Video-ph%C3%A2n-t%C3%A1n-ch%E1%BA%A5t-l%C6%B0%E1%BB%A3ng-blacklink-%C4%91%E1%BB%91i-th%E1%BB%A7?highlight=) lúc ngẫu hưng, nó chỉ là một phần nhỏ thôi nhưng nó hiệu quả lắm ạ
NGoài ra có thể dùng các câu lệnh để tìm nguồn backlink hiệu quả hơn. Trong ddth có rồi, làm biếng mò quá :D.

Anh đi comment các bài viết rất nhiều trong ddth.com và cảm thấy mất nhiều thời gian mà cảm thấy không hiệu quả vậy tại sao không viết một bài viết chất lượng cho mọi người cùng thảo luận, điều hướng như một dạng online seeding, làm vậy chất lượng hơn nhiều :D

vo_danh_7411
26-09-2012, 13:42
ùh mình mới học SEO 2 tuần cảm giác cung thấy chán, ngày nào cũng vậy sáng đọc tài liệu, trưa spam conten, chiều spam link, từ khóa mình vẫn có top nhưng là top 200..:))

chán thì vô đây chém với mấy bác cũng đỡ

born2trade
26-09-2012, 14:05

nanalove
26-09-2012, 14:29
=)), chuẩn rồi =)), hồi mới bắt đầu làm seo, chưa biết Matt Cutts là ai, vào blog ông ta spam =)), sau dó diem luôn cái domain, chắc do nguyên nhân đó

tranthumai
26-09-2012, 14:30
xác định mục đích Seo làm gì, Seo từ khóa nào, rồi kinh doanh khai thác tiền, tiền tăng hàng ngày là thấy vui ngay ấy mà :D

tubeonfire
26-09-2012, 14:47
mình cũng mới học seo cả ngày đi buil back llink , viết bài trên forum or comment kèm theo cái llink vào bài viết , vậy mà chẳng thấy visit lên đang nản qué .

ngocvang
26-09-2012, 15:08
nếu chỉ ngồi seo không thì chán thật!

Rito1992
27-09-2012, 16:01
em cũng chỉ suốt ngày check key rồi đi rãi link :( phải gọi là cực kì chán luôn ấy chứ :( chắc phải kiếm thêm gì mà bán buôn thôi :(

hoa_tigon
27-09-2012, 16:19
híc em làm bên đại lý vé máy bay, sếp yêu cầu phải viết bài rồi backlink, viết bài rồi backlink ôi........còn gì chán hơn, mạng xã hội không được xài , yahoo + skype cấm luônn, các pác thấy có chán không thì bảo?!?

xboysms
27-09-2012, 16:53
Em cũng đến Stress vì ngày nào cũng lặp lại backlink vs content :(

allstar
27-09-2012, 17:01
híc em làm bên đại lý vé máy bay, sếp yêu cầu phải viết bài rồi backlink, viết bài rồi backlink ôi........còn gì chán hơn, mạng xã hội không được xài , yahoo + skype cấm luônn, các pác thấy có chán không thì bảo?!?
làm như bác đúng là tù vãi chày :D

hugonam
27-09-2012, 17:08
bạn nên đi theo số lượng, kiểu như forum seeding. Để các từ khóa của bạn phổ biến trên các trang web nhé!

minhquangfx
29-09-2012, 08:02
Nhiều lúc thấy chán thật các bác ạ,
Em seo lên top 1 và top 2 google rồi nhà có việc ko làm hơn 2 tuần nó tụt phát xuống trang 9. Lại phải cầy lên ngại thật... nhiều lúc nản quá nhưng vì đồng tiền bát gạo lại phải chiến thôi

zu1zu
30-09-2012, 08:47
Up lên cho mọi người thảo luân, các bác thì sướng rồi, almf công ty thì seo website từ đầu đến cuối, có thơi gian nghiên cứu cách làm này cách làm khác,
Chứ những người làm dịch vụ seo như tụi em vì phải chạy đua theo thời gian và doanh số nên phải đảm bảo tính chắc chắn và nhanh chống, thành ra cứ áp dụng 1 kiểu mà không ccos thời gian nghiên cứu cách làm khác, chỉ nghiên cứu trên lý thuyết mà không giám áp ụng thì cũng thua

ecojsc
03-10-2012, 09:45
Làm SEO không nhàm chán là ôm máy tính ra quán net máy lạnh, nhiều em chân dài vào, làm một ly cafe 30k ngồi làm cả ngày, thỉnh thoảng lại có mấy em PG lượn lờ bắt mắt, thế là đã nhất

VNN-MEDIA
23-10-2012, 20:28
cái topic này vui nè
đúng là chán kinh khủng. lần đầu tiên làm seo thấy ớn kinh

Herbert
23-09-2014, 14:05
To the extent that we might generally delight in discussing website streamlining, honestly its not the most exciting subject on the planet (at any rate for the normal person). The relative vitality and productivity of SEO has effectively produced a million-and-one blog entries on the subject, so its continuously ended up more hard to emerge.

hellotravelling
23-09-2014, 14:13
Các bạn làm SEO theo kiểu hợp đồng thì có lẽ chán thật. Nên tìm cho mình một dự án có tầm để đầu tư công sức vào đó 1 cách công phu, kỹ lưỡng và đều đặn. Áp dụng seo tổng thể cho nó chứ đừng hời hợt, lên dc vài key thì khoe khoang đi chém gió, vài bữa rớt thì tỏ ra chán nản.

crocodine
23-09-2014, 15:08
Cái bác Herbert này đào mộ cũng giỏi gớm lol

thaisondo175
23-09-2014, 15:22
Đi chém gió thế này cho đỡ chán bạn à

asimetochamvn
23-09-2014, 16:13
Làm mãi mà không thấy từ khóa lên top thì chán, nhưng cứ lên top là ta lại có động lực làm. Vừa làm vừa trao đổi với mọi người ở diễn đàn thì cũng hết chán ngay thôi

quyet_ueh
23-09-2014, 16:19
Nói chung SEO là chán, vui nhất là từ khóa lên top, traffic nhiều. thỉnh thoảng chém gió với anh em cho đỡ chán

mrcujbap
23-09-2014, 16:27
Em vừa làm vừa nghe nhạc các bác ợ. Suốt ngày đi backlinks xong viết nội dung, nhoắng cái đã hết ngày, đi spam view nữa về nhà vẫn chưa hết việc

crossroadplus
23-09-2014, 16:43
Èo, làm SEO chán thấy mồ, được cái lên 4room chém gió và đọc tin mới (bị chém gió)