PDA

View Full Version : máy kêu bí bo bí bo !

woobinvn03
29-03-2007, 09:07
dạo này máy em mỗi lần khởi động là kêu bí bo bí bo rồi tắt , phải nhấn nút power nhiều lần nó mới chịu khởi động và xuất hiện thông baó trên , em mang lên Icare kiểm tra thì họ nói ko có lỗi đó và chỉ vệ sinh Ram thôi . nhưng đem về nhà thì vẫn bị vậy !

The Old Man
29-03-2007, 09:21
System thông báo là máy trước đó tự động tắt (shutdown) vì bị quá nóng (overheat).

Bạn phải coi lại CPU và quạt có gắn ngay ngắn và có kem tản nhiệt.
Và vào BIOS coi lại nhiệt độ Shutdown được set ở bao nhiêu độ.
Nhiều khi set thấp quá cũng làm system báo động lầm.

trieudoahong
29-03-2007, 12:28
máy tính mà cứ như xe cảnh sát ấy :d.
xem lại vấn đề nhiệt độ trên máy bạn đi nha.

dly
29-03-2007, 12:54
máy tính mà cứ như xe cảnh sát ấy :d.

Bạn thay bộ nguồn đi. Nguồn sụt áp cũng có hiện tượng này.

lvpromotionvn
31-03-2007, 09:10
dạo này máy em mỗi lần khởi động là kêu bí bo bí bo rồi tắt , phải nhấn nút power nhiều lần nó mới chịu khởi động và xuất hiện thông baó trên , em mang lên Icare kiểm tra thì họ nói ko có lỗi đó và chỉ vệ sinh Ram thôi . nhưng đem về nhà thì vẫn bị vậy !
Máy của mình cũng bị như vậy lâu rồi. Lúc đầu thì mình thấy sợ nhưng dần dần thấy đó là chuyện bình thường (gặp nhìu nên thấy nhàm)Khi máy bị như vậy mình chạm thử tay vào 2 con chip nhỏ ở trên Main chỗ gần với CPU nhất thì thấy nóng kinh khủng. Tắt máy đi một lúc bật lại hết luôn(cũng phải đến 2 tháng nay nó không kêu bí bo bí bo nữa rồi mà nó chỉ kêu bíp bíp = ok)Kinh nghiệm của mình là khi máy bí bo = Shutdown = 15' = máy khỏe chạy êm . Có pác nào hiểu sâu hơn về kỹ thuật thì đưa ra giải pháp cho bọn em với.Nói thực là em cũng thấy run run với cái máy tính của em lắm:P

quangtrong
31-03-2007, 15:07
Bạn thử bôi thêm keo tản nhiệt,với lại lắp thêm quạt cho nó nữa.Hoặc cứ chỉa quạt vô thổi vù vù cho nó chắc cũng đc àh :-)