PDA

View Full Version : [Q] Hoi cach dung tieng viet trong SQL

world in future
17-02-2003, 15:51
Làm ơn cho hỏi:
Làm thế nào dùng được tiếng việt trong SQL Server(7.0)?
Tôi đọc thấy SQLServer70 hỗ trợ sẵn 24 ngôn ngữ(syslanguage trong master db) mà không có VietNam vậy không lẻ không dùng được tiếng việt. Và tôi cũng đọc thấy các kiểu dl mới (nchar...)hỗ trợ unicode nhưng tôi dùng không được.
Xin chi ro cach lam va giai thich cho tôi với!
Cảm ơn rất nhiều!

xbacala
17-02-2003, 16:53
Kiểu có chữ N phía trước là kiểu support Unicode đó: NTEXT,NCHAR,NVARCHAR

Để lưu các chuỗi Unicode vào các field này, bạn phải thêm chữ N phía trước. Ví dụ:

INSERT INTO tbTest(FirstName,LastName)
VALUES(N'Công Tằng Tiểu',N'Muội')

Việc sử dụng Unicode trong CSDL còn nhiều vấn đề khác như Sort, Index, tìm kiếm. Bạn nên tham khảo trong bookonline để hiểu sâu hơn !

world in future
20-02-2003, 11:45
Cám ơn xBacala đã quan tâm và trả lời cho mình!
Và cho mình hỏi thêm:Mình đã biết các kiểu dl mới trong SQL Server 70 hỗ trợ Unicode nhưng mình không biết làm thế nào kiểm tra được điều này. Hình như Enteprise Manager và Query Analyzer tools trong SQL Server 70 không hỗ trợ Unicode nên không thể nhập liệu tiếng việt = Unicode?

xbacala
20-02-2003, 13:33
Việc SQL 7 hỗ trợ Unicode là 100%, bạn không cần kiểm tra chi cho mệt.

Lâu lắm rồi tui không có dùng SQL 7 nên quên mất là cái Enterprise Manager và Query Analyzer của SQL7 có hỗ trợ Unicode không. Tuy nhiên, theo tui nghĩ là nó có hổ trợ đó. Nếu không, bạn có thể dùng MS Access 2000/XP để connect đến cái CSDL của SQL7, từ Access 2000/XP, bạn có thể nhập dữ liệu Unicode cho SQL7 dễ dàng.

=> Nhớ chọn kiểu dữ liệu cho field là NVARCHAR hay NTEXT hay NCHAR nhé !

world in future
21-02-2003, 16:38
May quá! Giờ thì được rồi.Cảm ơn nhé

khoahoangus
02-04-2003, 19:33
Có chuyện đó mà cũng hỏi . Đúng là mấy thằng ngu

consoilangthang
02-04-2003, 23:30
không biết thì hỏi chứ. Chỉ có mấy thằng to mồm cóc biết quái gì, chỉ thích dè bỉu người khác như khoahoangus@ mới là loại NGU.

hê hê...