PDA

View Full Version : Gigabye G31M-ES2C support 2TB?!

nchh
05-07-2012, 10:03
Dear các bro,

Mình muốn hỏi mainboard Gigabyte G31M-ES2C (rev 2.0), firmware FA có nhận được ổ cứng 2TB Western Green không? Mình cắm vô cổng SATA1 nhưng có lúc nhận lúc không (phần lớn là không), và khi detect thì cực kỳ lâu. Mình nghi do ổ to, máy cấp nguồn không đủ nên tháo ổ cứng 320GB trong máy ra luôn mà cũng ko được. Mình dùng nguồn AcBel 470W.

Mình thử cắm qua máy khác (máy bộ Lenovo) thì thậm chí đứng máy luôn ko boot được.

Chuyện là cái ổ cứng 2TB đó mình chạy trong con NAS Buffalo LS-VL của mình, bỗng dưng đùng cái nó bị lỗi, EM Mode. Thường bị EM Mode mình Flash firmware lại là xong, không mất dữ liệu, nhưng lần này nó bắt format mới cho, nên mình muốn cắm ổ cứng vào máy boot Ubuntu lên chép dữ liệu ra trước. (ổ cứng trong NAS buffalo dùng định dạng phân vùng giống Linux)

Anh em nào có kinh nghiệm của 1 trong 2 vấn đề này, xin giúp đỡ nhé! Chân thành cảm ơn! Nhiều dữ liệu quan trọng mình để trong ổ cứng này, nếu ko chép ra được thì mệt!

tinlt
16-07-2012, 14:26
G31 hỗ trợ vô tư ổ 2TB, quan trọng là cái ổ của bác có vấn đề rồi. Còn chuyện backup dữ liệu thì để cao nhận khác chỉ dẫn.