PDA

View Full Version : Lỗi kết nối khi thay đổi mật khẩu của Windows

phuc20761
28-03-2007, 13:48
Mấy anh em cíu với.
Máy em đang dùng ngon lành nhưng không hiểu sao từ khi em thay đổi mật khẩu cho User ( Admin) thì cái SQL Server mà em đã chạy trên đó đứng im luôn..Không thể kết nối tới các links khác được..Em Link tới data Access..Kíu với nhé..Thanks trước mấy anh.

thangvq
28-03-2007, 19:52
Hi,

Có thể khi cài đặt SQL Server bạn chọn account để chạy các dịch vụ của SQL Server cũng chính là account administrator. Do vậy khi bạn đổi mật khẩu của account administrator thì các dịch vụ của SQL Server không khởi động được nữa. Cách giải quyết:
- Kích chuột phải vào biểu tượng My Computer, chọn Manage
- Tìm service MSSQLServer, chọn Properties
- Gõ lại mật khởi mới trong tab Log On.

Hope it help.

phuc20761
29-03-2007, 07:25
Vậy thì khi cài đặt SQL server mình phải chọn làm sao để khi mình đổi pass của Acount Administrator thì vẫn không bị lỗi kết nỗi

phatnq2003
29-03-2007, 08:24
Bạn dùng chế độ Windows authentication mode thì tài khoản đăng nhập của bạn trên máy chính là tài khoản đăng nhập SQL Server luôn. Bạn chỉ làm điều này khi bạn chạy đơn lẻ. Tuy nhiên nếu bạn muốn cho connect đến database của bạn từ máy khác thì không thể.
Bạn nên chọn chế độ SQL Server authentication mode (Mixed mode). Trong chế độ này bạn phải gõ vào login name và password riêng khi đăng nhập cho SQL Server. Thay đổi password cho tài khoản đăng nhập máy sẽ không ảnh hưởng đến SQL Server.

KingsCat
29-03-2007, 11:11
Hi,

Có thể khi cài đặt SQL Server bạn chọn account để chạy các dịch vụ của SQL Server cũng chính là account administrator. Do vậy khi bạn đổi mật khẩu của account administrator thì các dịch vụ của SQL Server không khởi động được nữa. Cách giải quyết:
- Kích chuột phải vào biểu tượng My Computer, chọn Manage
- Tìm service MSSQLServer, chọn Properties
- Gõ lại mật khởi mới trong tab Log On.

Hope it help.

Làm như bạn thangvq nhưng trong tab Log On chọn Log on as : Local System Account.
Theo cách này thì có thay đổi mật khẩu của Admin cũng không làm SQL Server trên đó đứng im luôn.
Chú ý khi cài đặt SQL Server chọn account để chạy các dịch vụ của SQL Server cũng chọn như vậy, đừng chọn 1 account cụ thể.

thangvq
29-03-2007, 19:13
Bạn dùng chế độ Windows authentication mode thì tài khoản đăng nhập của bạn trên máy chính là tài khoản đăng nhập SQL Server luôn. Bạn chỉ làm điều này khi bạn chạy đơn lẻ. Tuy nhiên nếu bạn muốn cho connect đến database của bạn từ máy khác thì không thể.

Hi,

Cái này không chính xác à. MS tạo ra cái Windows Authentication mode chỉ để dùng cho máy đơn thôi ư? Bạn đánh giá tính năng của nó hơi thấp đấy. Chính chế độ xác thực người dùng dựa trên Windows này mới là điểm mạnh của nó. Người dùng không login vào domain thì đừng hòng mà có thể chọc ngoáy được SQL Server. Để người dùng có thể login vào được, trước hết họ phải có domain account, sau đó trong SQL Server tạo sql login account dựa trên domain account. Người dùng chỉ cần biết domain account thôi. Cứ login vào domain thành công là có thể dùng SQL Server ngay tắp lự.

thangvq
29-03-2007, 19:19
Vậy thì khi cài đặt SQL server mình phải chọn làm sao để khi mình đổi pass của Acount Administrator thì vẫn không bị lỗi kết nỗi

Hi,

Tốt nhất là tạo một account cho riêng mục đích để chạy các dịch vụ của SQL Server. Đây là cách mà các chuyên gia khuyên dùng.

phatnq2003
30-03-2007, 08:19
Hi,

Cái này không chính xác à. MS tạo ra cái Windows Authentication mode chỉ để dùng cho máy đơn thôi ư? Bạn đánh giá tính năng của nó hơi thấp đấy. Chính chế độ xác thực người dùng dựa trên Windows này mới là điểm mạnh của nó. Người dùng không login vào domain thì đừng hòng mà có thể chọc ngoáy được SQL Server. Để người dùng có thể login vào được, trước hết họ phải có domain account, sau đó trong SQL Server tạo sql login account dựa trên domain account. Người dùng chỉ cần biết domain account thôi. Cứ login vào domain thành công là có thể dùng SQL Server ngay tắp lự.

Cảm ơn bạn thangvq "bắt giò", lỗi này do khi post bài quên coi kỹ. Đúng như bạn nói, phải nói chính xác là Windows authentication mode là chế độ đăng nhập vào SQL server dựa trên tài khoản đăng nhập Administrator nếu chạy trên máy đơn hoặc dựa trên tài khoản đăng nhập vào domain nếu chạy trên hệ thống mạng.

ngandinh
17-05-2007, 09:42
Bạn nên chọn chế độ SQL Server authentication mode (Mixed mode). Trong chế độ này bạn phải gõ vào login name và password riêng khi đăng nhập cho SQL Server. Thay đổi password cho tài khoản đăng nhập máy sẽ không ảnh hưởng đến SQL Server.

Tôi lỡ chọn Windows authentication mode rồi thì sao, nay chuyển sang chế độ SQL Server authentication mode (Mixed mode)thì làm sao?
Phải cài đặt lại à???
Thankssssssss......

KingsCat
18-05-2007, 13:27
Bạn vào Enterprise Manager : connect đến SQL Server bằng account sa hoặc có quyền tương đương --> nháy chuột phải vào tên server (ví dụ là LOCAL) chọn Properties --> chọn tab Security --> đặt lại phần Authentication từ Windows only thành SQL Server and Windows.
Trong tab này còn có cả cấu hình cho startup service chạy bằng account nào của Windows.