PDA

View Full Version : Mạng xã hội mới của Baidu sắp ra mắt tại Việt Nam

My Father
26-06-2012, 21:22
Vừa đọc được tin hot, đảm bảo anh em làm công nghệ sẽ quan tâm. Không biết dịch vụ internet của các công ty Trung Quốc có dễ dàng vào Việt Nam hơn hàng nông sản không nhỉ? :boxing:

Chắc hẳn các bạn đã thấy một banner quảng cáo cho dịch vụ mới của Baidu trên VnEcon. Dịch vụ mới này có tên là Baidu Trà đá quán, sẽ được khai trương sau 4 ngày nữa (01/07/2012).

Ảnh: Quảng cáo của Baidu Trà đá quán trên VnEcon

Tin baidu vào Việt Nam có từ cuối năm 2011, khi đó baidu cho ra mắt một danh bạ website Việt Nam tại địa chỉ: vn.hao123.com. Đồng thời cho ra mắt thử nghiệm trang hỏi đáp zhidao.baidu.com.vn, hoạt động giống như các trang hỏi đáp khác của Google hay Yahoo. Tuy nhiên, Baidu Hỏi đáp khi đó không được ra mắt rầm rộ và cũng hoạt động èo oặt cho tới thời điểm này.

Ảnh: Một phần giao diện Baidu Hỏi đáp

Trở lại với sự kiện lần này, Baidu Trà đá quán ra mắt với một campaign quảng cáo nhằm tạo nội dung và người dùng ban đầu cho website.

Trên trang landing page của trang đã có một thông tin sơ bộ về nội dung và cách thức hoạt động. Có thể thấy Baidu Trà đá quán sẽ cạnh tranh trực tiếp với box ECON CHUYỆN TRÒ của VnEcon.vn.

Với hình thức thảo luận nhóm, ở Việt Nam hiện nay đang mạnh nhất ở hình thức các Diễn đàn. Ở mô hình diễn đàn thì có xu hướng đi chuyện sâu vào một nội dung, lĩnh vực cụ thể. Chẳng hạn như Phần cứng thiết bị công nghệ (VOZ), thiết bị di động (tinhte), kinh tế & kinh doanh (VnEcon).

Còn nội dung trên Baidu Trà đá quán lại không có giới hạn & tập trung. Hướng đến việc cung cấp công nghệ và môi trường để nối giữa các cá nhân, thông qua thảo luận nhóm về sở thích hoặc các vấn đề cùng quan tâm.

Nói tới đây thì mình nghĩ tới công nghệ thảo luận nhóm của Google Group và Facebook Group. Nhưng mình nghĩ Baidu Trà đá quán không chỉ là một tiện ích cộng thêm như dịch vụ Group của F và G. Và hy vọng Baidu Trà đá quán sẽ làm được nhiều hơn những gì hai gã khổng lồ F và G đã làm.

Bàn thêm: Lựa chọn một cái tên khá gần gũi nhưng cũng có nét riêng "Trà đá quán", chứng tỏ Baidu cũng đã khá am hiểu thị trường Việt Nam. Tuy nhiên, việc lựa chọn sub-domain cho dịch vụ lại không được thân thiện cho lắm. Lúc trước là zhidao, bây giờ là tieba.

Bài viết gốc tại: http://www.vnecon.vn/showthread.php?t=92014&pagenumber=#ixzz1yuQ4o4NH

vantan_2009
26-06-2012, 21:33
Phản đối mạnh. a e thằng nào làm tay sai cho bọn tung của thì vào mà đăng ký nhé. nói không với hàng hóa và văn hóa của bọn nó. hàng hóa nói không thì là ko thể. nhưng hạn chế 1 cách tối đa.

My Father
26-06-2012, 21:43
Phản đối mạnh. a e thằng nào làm tay sai cho bọn tung của thì vào mà đăng ký nhé. nói không với hàng hóa và văn hóa của bọn nó. hàng hóa nói không thì là ko thể. nhưng hạn chế 1 cách tối đa.
Có lẽ cái lớn nhất mà Baidu Trung Quốc vấp phải khi bước vào VN không phải là sản phẩm, công nghệ, mà là làn sóng tẩy chay Made in China. lol

ducnvna1
26-06-2012, 22:04
Cứ để xem đã. Cái hay thì học thôi.

nah1991
26-06-2012, 22:05
tiếp sức cho tàu là giết chết người trong nước

cái trang vn hao123 kia trước có hỏi mua qc + popup ở site mình, mình có nói thẳng: thà chết đói cũng đéo bán cho chúng mày :))

My Father
27-06-2012, 09:44
Cũng háo hức xem công nghệ mới của Baidu có gì hay không. Ngoài forum, group như hiện nay thì còn gì khác không nhỉ?

vbox
27-06-2012, 10:09
tiếp sức cho tàu là giết chết người trong nước

cái trang vn hao123 kia trước có hỏi mua qc + popup ở site mình, mình có nói thẳng: thà chết đói cũng đéo bán cho chúng mày :))

Nếu là mình mình sẽ nhận. Tội gì ko kiếm $ của tàu. :D
Dân của họ cũng hiền lành như dân của mình thôi. Chỉ số ít không như vậy thôi. Đôi khi số ít lại control tất cả.

imsvietnam
27-06-2012, 10:27
hao123 cái trang này mình cứ tưởng của Việt Nam vì hay check bakclink ra site này. Lại là Hồ Cẩm Đào. Hãy nói không với made in china

Tikitaka
27-06-2012, 11:44
Nói không với Baidu. MXH là nơi rất dễ để truyền bá tư tưởng và gây ảnh hưởng với cộng đồng. Nếu Baidu có thể thành công ở VN thì đó sẽ là điều rất nguy hiểm về mặt chính trị.

huynhphuocnho
27-06-2012, 11:51
phan mềm công ty hoan hảo

phuongnxh
27-06-2012, 12:15
Bọn này nhảy vào thì trường VN khi đang có tranh chấp về biển Đông à?

Mà dù sao cũng không thể để TQ nắm trong tay các công cụ ảnh hưởng rộng đến VN được.

Em không dùng:D

nhadautu
27-06-2012, 12:27
Nó vào VN không có đất sống đâu. Dân VN gét thằng TÀU sẵn rồi. Cho nó quảng bá tốn tiền chơi.

beacon
27-06-2012, 12:36
thằng nào không còn tinh thân dân tộc,không cỏn thể diện thì cứ ủng hộ sản phẩm của chúng nó đi
hãy xem cách nó đối xử với những doanh nghiệp nước ngoài tronng nước nó như thế nào

ducky
27-06-2012, 13:09
Đếch biết vncon là thằng quái nào :whistling
K thích mạng xh, nếu có dùng thì với tình hình hiện nay tránh xa .vn chứ nói gì đến Tàu bẩn :mad:

nholoiemnoi
27-06-2012, 13:12
Nói không với Baidu. MXH là nơi rất dễ để truyền bá tư tưởng và gây ảnh hưởng với cộng đồng. Nếu Baidu có thể thành công ở VN thì đó sẽ là điều rất nguy hiểm về mặt chính trị.
bạn này nói đúng, mình cũng rất đồng tình, cntt trung quốc khá phát triển, để nó lấn áp nên cntt của mình thì cũng nhiều chuyện để bàn tán đấy

bulkmail
27-06-2012, 13:19
Chuyện nhảm nhất mình từng nghe! :)

Click here
27-06-2012, 13:49
Tốt nhất là xóa cái tin này đi, anh em copy làm chi tiếp tay cho nó à :|. Tảy chay bọn Tàu dog

born2trade
27-06-2012, 14:20
Tẩy chai hàng trung quốc '>

su47
27-06-2012, 14:25
Biết vì sao Facebook giàu thế không? vì nó bán thông tin tài khoản cá nhân của người dùng cho CIA.
Tham gia vào baidu à? Đến lúc nó kiểm soát thông tin người dùng VN thì ngồi đó mà cười. Thằng Mỹ nó không thể đến tận nhà bạn để giết bạn ngay được vì mất nửa vòng trái đất, trong khi thằng tàu nó chỉ mất vài giờ để đến nhà bạn và bỏ thuốc độc vào nồi cơm nhà bạn mà bạn chẳng hề hay biết.

su47
27-06-2012, 14:29
trên vnecon.vn là quảng cáo của vietad, vietad đi quảng cáo cho thằng baidu. vietad là thằng bán rẻ dân tộc và bán rẻ cntt Việt Nam để trục lợi

viethaiabc
27-06-2012, 14:31
nói chung là nên tẩy chay thằng Tàu, bẩn tính lắm!

Gu Gồ :))
27-06-2012, 14:52
mấy cái game của VNG em đã ko bao giờ thèm ngó tới rồi chứ đừng nói là MXH của khựa .

D@nh
27-06-2012, 15:03
thay vì chặn facebook sao VN lại ko chặn thằng này nhỉ? Laị tiếp tay cho bọn Tàu phá hoại đất nước... Nản!

chet7h45
27-06-2012, 15:33
Và hy vọng nền Y học Trung Quốc sẽ phát triển hơn nữa.

kenny_chicken 2
28-06-2012, 16:56
Biết vì sao Facebook giàu thế không? vì nó bán thông tin tài khoản cá nhân của người dùng cho CIA.
Tham gia vào baidu à? Đến lúc nó kiểm soát thông tin người dùng VN thì ngồi đó mà cười. Thằng Mỹ nó không thể đến tận nhà bạn để giết bạn ngay được vì mất nửa vòng trái đất, trong khi thằng tàu nó chỉ mất vài giờ để đến nhà bạn và bỏ thuốc độc vào nồi cơm nhà bạn mà bạn chẳng hề hay biết.

Oái, bác là người của CIA hay nội bộ facebook vậy ? Chém ác thế :hump:

Haroavatar
29-06-2012, 07:40

Đang ở trên mây à?

trên vnecon.vn là quảng cáo của vietad, vietad đi quảng cáo cho thằng baidu. vietad là thằng bán rẻ dân tộc và bán rẻ cntt Việt Nam để trục lợi

Bạn xài đồ china, bạn là đồ phản quốc, ủng hộ hàng trung quốc để tích lũy tài sản cho đối phương, coi thường sản phẩm của 54 dân tộc anh em, blah blah blah...

Chưa chính thức được lauching tại VN mà Baidu đã ăn gạch no rồi. Trên các cộng đồng đang rộ lên làn sóng tẩy chay, ném đá Baidu.

Mình dám cá đây sẽ là MXH có tuổi thọ ngắn nhất ở Việt Nam. :D
Có thể, nhưng thấy layout site có vẻ hướng đến đám teen teen, có thể sẽ sống thọ hơn mọi người nghĩ :D

nah1991
29-06-2012, 08:02
kiếm được $ của tàu, nhưng 1 khi site nó lên rồi thì nó sẽ dìm site trong nước xuống. và như vậy là miếng cơm, đến web trong nước cũng đẻ cho tàu nó cạnh tranh thì ít tiền đấy đáng gì hả bạn:)

đây là ý nghĩ cá nhân. ( bài học từ chính baidu và google đấy, google h k ăn được gì của china)

Nếu là mình mình sẽ nhận. Tội gì ko kiếm $ của tàu. :D
Dân của họ cũng hiền lành như dân của mình thôi. Chỉ số ít không như vậy thôi. Đôi khi số ít lại control tất cả.

nah1991
29-06-2012, 08:04
vng là con nuôi của tencent trung quốc đấy bồ tèo:)) vốn vng phần lớn từ tencent đấy :) các game của vng cũng đều việt hóa từ các game kingsoft. ai bảo ko liên quan:D

Văn hóa người Việt ném đá hàng Việt hả bạn, VNG thì liên quan gì đến Tàu khựa nhỉ?

Bantimor
29-06-2012, 11:39
Baidu có lẽ sẽ ko sống được ở VN dù chỉ 1 ngày với sự anti mạnh mẽ từ cộng đồng Việt chúng ta :)

Mr_biettuot
02-07-2012, 15:48
haiz, mong các bẹn đọc luật và tìm hiểu một chút trước khi ném đá, chém ra cả sóng thần roài đóa!
1. gọi trà đá quán là mạng xã hội là chưa đúng
2. nhà các bẹn có rât nhiều thứ có nguồn gốc chi na, các bạn cứ thử tẩy chay 100% hàng chi na đê
3. rất nhiều luật của VN trong đó có cả luật quản lý về mạng và internet sắp tới của VN là học của TQ, ...có bạn nào thuê ko, tớ dịch cho mà xem

kienltz
17-07-2012, 23:04
Cho mạng này vào thùng rác.

Ozat
18-07-2012, 11:42
sao cạnh tranh lại vs face, twitter, linkedin, ... đang phát triển mà tràn qua làm gì...

ka.liti
18-07-2012, 11:43
facebook đang xuống rồi bạn.