PDA

View Full Version : Các bác cho em hỏi về cách huy động vốn

bulkmail
22-06-2012, 13:02
Cái này thực ra chẳng liên quan gì đến nghề nghiệp mà liên quan đến kinh doanh nhiều hơn. Xin mod đừng xoá nhé
Thưa các bác, em có một số sản phẩm phần mềm có thể kinh doanh tốt bao gồm: quản lý nhân sự, quản lý bán hàng (có+không có mã vạch), quản lý container, quản lý bảo hành, quản lý trung tâm ngoại ngữ, quản lý trường đại học, quản lý hoá đơn, quản lý nhà hàng-khách sạn, quản lý cafe... có thể kinh doanh tốt. Mà nghiệt nỗi em lại đang thời buối khó khăn, thiếu vốn trầm trọng nên không có tiền cho đội ngũ kinh doanh. Vì vậy em nghĩ đến việc huy động vốn.Kính nhờ các bác xem giúp em cách này có ổn không nhé:
-Bình thường đội ngũ cộng tác viên bán hàng cho em, nếu đã làm đến bước ký hợp đồng và nhận tiền từ khách hàng thì em sẽ chia 15-25% giá trị.
-Giờ nếu một bạn cộng tác viên nào đó đưa trước cho em một số tiền, 10 triệu chẳng hạn, thì em sẽ tính hoa hồng cho bạn đó là 35-45% trên mỗi đơn hàng bạn ấy bán được. Thời gian cho ưu đãi này là 1-2 năm gì đó.
Các bác thấy các này thế nào? Có khả thi không? Kính mong các bác góp ý!
Chân thành cám ơn các bác.

Ceo4Ceo
26-06-2012, 23:53
Khó đấy,huy động được cực khó chứ ko phải là khó.lol

Biladoo
27-06-2012, 00:30
Theo mình cứ trả lương đàng hoàng đủ xăng xe đi lại , ai bán được nhiều thì doanh số cao ít thì thấp là okie , chứ người ta đi làm mà mang tiền nhà đi đóng quả là khó
:)

trumdkny
02-10-2012, 16:19
cách huy động của bạn có vẻ mang dáng dấp của bán hàng đa cấp đó.
Muốn kinh doanh tốt thì cứ trả lương cứng + hoa hồng theo doanh thu thì mới có người tài, người giỏi làm cho bạn.
Về vốn, nếu thấy rằng ý tưởng của mình sẽ thành công thì cứ cầm nhà, cầm đất, vay ngân hàng. Huy động người góp vốn, ...

Khucxake
02-10-2012, 20:27
Nếu phần mềm của bạn xịn cở của Microsoft, tôi xin gởi bạn 20 tr lấy mấy cái về dùng cũng được khỏi đi sales chi mệt, còn nếu là thườn thương, cho cũng không lấy đâu, làm gì có chuyện đưa bạn 10tr! 100k cũng không!

nunanunong1102
03-10-2012, 22:09
bạn đã có từng này phần mềm chứng tỏ đã trải qua một quãng thời gian kinh doanh đủ nhiều vì thế cũng phai đủ vốn mới duy trì được đội ngũ phát triển và có doanh số đủ để duy trì. Không biết bạn tự làm các soft đó hay là thử ở đâu về rồi tìm cách bán nó :D

joctvn
04-10-2012, 11:15
Một cách đơn giản đó là thành lập Cty cổ phần rồi huy động vốn của nhân viên.
Xác định xem nhân viên của Cty mong muốn đóng bjo phần % cổ phẩn rồi kêu họ đóng góp vốn ban đầu.
Sau này họ sẽ là cổ đông chính của Cty.......... Bạn đọc thêm cách lừa tình qua cổ phiếu là bikaf :D

maycatnuoc
05-10-2012, 14:11
Đơn giản hơn, chủ thớt nên đọc chủ đề Làm gì với 8tr đồng trên diễn đàn này ắt sẽ có câu trả lời.

luongdonald
05-10-2012, 22:41
Bạn nên đi vay lãi sẽ hay hơn đó.

baocatx8
25-10-2012, 17:33
nếu mình là người mua hàng, mình sẽ không mua của bạn, vì ko nhìn thấy sự tin tưởng , cũng chưa kiểm chứng được chất lượng. Nếu mình là CTV cho bạn ,cũng ko bjo đưa trước 10 tr cho bạn, vì làm sao biết đc có bán đc ko?
Chúc bạn thành công

thanhcrepark
27-10-2012, 18:16
Không biết bạn đã làm sales hay điều hành công ty nhiều chưa? Với kinh nghiệm quản lý gần 7 năm, mình thấy thế này:

1. NV sales đều thiếu tiền (thường thì họ chưa đủ tiền chi tiêu hàng tháng, toàn vay mượn lung tung rồi đến tháng lĩnh lương trả) => Phương án huy động vốn từ sales của bạn chắc chắn không ai hứng thú.

2. Thu hút đầu tư từ bên ngoài. Cái này bạn cần lập dự án chi tiết, điểm hòa vốn, lợi nhuận, tỷ lệ hoàn vốn... Mình cũng đã từng làm kiểu này và 1 số thành công. Tuy nhiên nếu bạn muốn chơi dài hạn, trách nhiệm của bạn là khá cao vì trong trường hợp thất bại, bạn ko thể nói với nhà đầu tư 1 câu "tiền đi hết rồi" :D. Với lại để làm được như thế, bạn cần có quan hệ rất thân với những người có tiền vì ít người đầu tư vào 1 nơi mà họ ko hề quen biết.

Mình ko hiểu rõ sản phẩm của bạn cũng như độ "hot" của nó, tuy nhiên bạn có thể tự mình sales để giảm giá thành sản phẩm, không nhất thiết phải duy trì đội sales với chi phí cao mà chưa chắc đã hiệu quả. Nếu bạn chưa thực sự đủ lực thì nên làm theo cách này để kiếm vốn đã rồi mở rộng sau. (Mình đã từng nuôi 1 nhân viên sales 7 tháng mà ko có doanh thu nhưng sau đó cũng trúng được 1 dự án khá lớn, tuy nhiên lĩnh vực của mình khác với bên bạn).

Chúc bạn thành công :)

Cái này thực ra chẳng liên quan gì đến nghề nghiệp mà liên quan đến kinh doanh nhiều hơn. Xin mod đừng xoá nhé
Thưa các bác, em có một số sản phẩm phần mềm có thể kinh doanh tốt bao gồm: quản lý nhân sự, quản lý bán hàng (có+không có mã vạch), quản lý container, quản lý bảo hành, quản lý trung tâm ngoại ngữ, quản lý trường đại học, quản lý hoá đơn, quản lý nhà hàng-khách sạn, quản lý cafe... có thể kinh doanh tốt. Mà nghiệt nỗi em lại đang thời buối khó khăn, thiếu vốn trầm trọng nên không có tiền cho đội ngũ kinh doanh. Vì vậy em nghĩ đến việc huy động vốn.Kính nhờ các bác xem giúp em cách này có ổn không nhé:
-Bình thường đội ngũ cộng tác viên bán hàng cho em, nếu đã làm đến bước ký hợp đồng và nhận tiền từ khách hàng thì em sẽ chia 15-25% giá trị.
-Giờ nếu một bạn cộng tác viên nào đó đưa trước cho em một số tiền, 10 triệu chẳng hạn, thì em sẽ tính hoa hồng cho bạn đó là 35-45% trên mỗi đơn hàng bạn ấy bán được. Thời gian cho ưu đãi này là 1-2 năm gì đó.
Các bác thấy các này thế nào? Có khả thi không? Kính mong các bác góp ý!
Chân thành cám ơn các bác.