PDA

View Full Version : Hep!!! Máy tính không khởi động được

tamhd_vn88
20-06-2012, 22:16
PC của mình hiện tại không thể khởi động được. Cứ ấn power thì quạt quay được khoảng 2giây rồi lại tắt, rồi quạt lại quay, rồi lại tắt,... Cứ thế lặp đi lặp lại cho đến khi mình rút dây nguồn ra. Mình đã tháo thử nguồn và đem sang máy khác, thấy nguồn vẫn hoạt động bình thường => không phải do hỏng nguồn. Vậy máy mình có thể bị hỏng ở đâu nhỉ ? Mong mọi người chỉ giúp

kiettt
20-06-2012, 22:37
1. Nguồn không hư, và nguồn không hợp với máy bạn là 2 chuyện khác nhau (ví dụ như bạn vừa gắn thêm thiết bị gì đó, và cái nguồn cũ dù vẫn chạy tốt, nhưng kéo không nổi cả hệ thống). Bạn thử rút tất cả các đầu dây cắm điện cho những thiết bị khác (CD, HDD, FDD, VGA...), chỉ cắm nguồn duy nhất cho mainboard thôi, rồi thử xem.

2. Bạn không đề cập gì đến chuyện có tiếng bip bip gì phát ra loa hay không ? Tạm cho là không có, vậy vấn đề thường nằm ở mainboard, chứ RAM hay card màn hình hư, thường thì ít nhất máy cũng phát ra vài tiếng kêu.

vantan_2009
20-06-2012, 23:53
phải có thêm triệu chứng gì nữa chứ. quạt quay, tắt, giựt giựt là bình thường. bạn xem trên màn hình nó hiện ra cái gì, hay tối thui. khả năng do nguồn là rất ít.

baotrihethong
21-06-2012, 06:23
Bạn kiểm tra lại nguồn và quạt chip hoặc chip có tương thích với mainboard hay không?

baloctran86
21-06-2012, 08:42
Bạn kiểm tra xem quạt CPU đã gắn chặt vào main chưa?

Yoory
21-06-2012, 09:59
Mình đang gặp lỗi y hệt bạn.
Nhưng khi ấn nút POWER thì quạt quay, máy không phát ra tiếng kêu BIP, sau khoảng 10s quạt tắt không quay nữa, sau đó lại quay típ...Mình đang test lỗi không bít nó bị lỗi chổ nào.
Thay nguồn mới thử
Đổi ram khác
Bôi keo tản nhiệt vào CPU
Nếu vẫn bị hiện tượng trên thì khả năng Main bị lỗi nhìu nhất

sualaptopquan3
21-06-2012, 10:20
máy hư mainboard rồi đó bạn, xem xem có con tụ nào trên mainboard bị phù ko?

Biladoo
21-06-2012, 18:02
Trước hế bạn rút dây power trên main ra => kiểm tra nút có bị chập không , nếu không bị bạn rút hết ổ cứng ổ cd ram trên máy ra => xem cd ổ cứng ram có chập không , nếu không hết chắc bạn phải đem main đi sửa rồi :)

thangispacedn
22-06-2012, 22:33
minh nghi ban nen thu ban gan bo nguon vao main song do ban test tung bo phan tren main vi nhu test hdd coi thu no co chai khong neu hdd chai thi minh test ram ... va cu nhu the ban se biet la do loi nao neu nhu toan bo deu chai la do bo nguon cua ban khong du de cung cap nguon dien cho tung bo phan dan den bo nguon khong hoat dong va no se khong khoi dong dc