PDA

View Full Version : [Q] Lam voi Report trog VB

gome81
17-02-2003, 13:05
Lam sao de nhom cac record cung mot record Master lai voi nhau trong VBReport?
Vi gia su co mot khach hang, cacn the hien thong tin khach hang la duong nhien nè, rui lai fai the hien thong tin cac nhanvien da fuc vu cho khachhang do' nua ne`, trong VB khong biet cho nao day???
Va viet code sau nua, vi khognco grid de the hien cac nhan vien khac nhau
Mong moi nguoi giup do Muoi nhe'
Cam on

xbacala
17-02-2003, 14:03
Bạn dùng report gì ? DataReport của VB6 hay Crystal Report ?

Để hiển thị được dạng master/details trong VB6, bạn có thể dùng Hierarchy Recordset.

Cách dễ nhất để làm cái này là bạn dùng DataEnvirontment. Tạo command tham chiếu đến Customers, tạo 1 sub command tham chiếu đến Employees (chú ý phải là sub command của Customers đó nhé !). Hai cái command này quan hệ nhau qua key CustomerID. Trong report, bạn gán DataSource đến command Customer. Bạn sẽ có được 1 cái report như bạn mong muốn.

Ngoài ra, bạn dùng Hierarchy Flex Grid cũng xem được cái recordset kiểu này.

gome81
18-02-2003, 08:46
Rat la cam on thong tin ma anh da chi dan~.
Em se lam nhu anh da mach nuoc'. Va chac la se duoc fai hong?
Cam on, bye

gome81
20-02-2003, 12:54
Chet rui, khi kiem ra cai Hx...gi do' thi khong ra, ma co ra thi khong the nao dung duoc trong Report duoc, vi no bi khoa mat tieu a, chi dng trong Form duoc thui.Lam sao gio????

xbacala
20-02-2003, 13:25
không hiểu bạn nói gì !

gome81
21-02-2003, 08:52
Y' mình là khi kiếm ra các công cụ giống anh nói như Hiech... gì đó thì không thấy hiệntrong Report Tool, có cách khác không anh?

xbacala
21-02-2003, 10:11
A.
Cái Hierarchy Flex Grid không phải là report tool mà là 1 ActiveX control bạn ơi. Bạn dùng cái đó để xem Hierarchy Recordset !

Còn cái report thì sau khi bạn gán thuộc tính Datasource của report cho DEcommand Hierarchy, bạn chỉ cần right click vào report, chọn 'Retrive Structure' là có được 1 report master/detail ngay. Vấn đề kế tiếp là dùng kĩ thật D&D để kéo và bố trí các field vào phần master hay phần detail.

gome81
21-02-2003, 12:50
Nhưng chi tiết fải đi từng bướclà sau? Giả sử để chọn ActiveX Control Hie...gì đó chẳng hạn. Mình không thấy có trong VBComponent? Cám ơn nhe, fiền bạn wé hihi`

xbacala
21-02-2003, 13:02
Bạn mới học VB6 à ?
Bạn phải vào Components thì mới có cái control đó !
Có cần tui gởi cho 1 cái project demo không ?