PDA

View Full Version : Xin hỏi các bác về quạt CPU ?

PC_Tors
27-03-2007, 09:41
Em là (Niu -bia),rất thích vọc máy tính và hiện đang ở xa có câu hỏi này nhờ các bác ạ!

-Cái quạt CPU của em (loại của ILTEL xịn) nó kêu to quá ,truy cập vào ban đêm rất khó chịu vì tiếng kêu này .Em đã tìm mọi cách như thay quạt mới nhưng nó vẫn kêu như thường ,cuối cùng em đã có một giải pháp rất hay là dùng hai con trở 100ohm đấu vào để cản bớt dòng, kết quả rất như ý là nó quay chậm lại và rất êm nhưng ! tản nhiệt của CPU sờ vào rất nóng mỗi khi quá tải (CPU LÀM VIỆC TỚI 75%~100%),còn bình thường 50% thì nhiệt độ ở tản nhiệt chấp nhận được .Vậy có sao không các bác ? Và có phần mềm nào để tự điều khiển dòng điện vào quạt CPU mỗi khi CPU làm việc quá tải không bác ?

À quyên !Cái máy này chạy CPU iltel P4 1.5G socket 423 các bác àh !

Thanh kiu các bác !

khoabeo108
27-03-2007, 20:59
em đã có một giải pháp rất hay là dùng hai con trở 100ohm đấu vào để cản bớt dòng, kết quả rất như ý là nó quay chậm lại và rất êm nhưng ! tản nhiệt của CPU sờ vào rất nóng mỗi khi quá tải (CPU LÀM VIỆC TỚI 75%~100%),còn bình thường 50% thì nhiệt độ ở tản nhiệt chấp nhận được .Vậy có sao không các bác ? Và có phần mềm nào để tự điều khiển dòng điện vào quạt CPU mỗi khi CPU làm việc quá tải không bác ?

Bạn thông mình quá thành ra hóa dại.
Các mainboard mới bây giờ, đều hỗ trợ việc tự động điều chỉnh tốc độ quay của quạt CPU. Nên khi phải hoạt động với công suất cao, thì quạt quay nhanh =>kêu lớn là điều tất yếu.
Bạn lắp thêm trở vào, làm giảm đi công suất làm việc của fan=>quay chậm =>nóng!
Đầu tiên: Tháo ngay lập tức 2 con trở đó ra. Sau đó thêm 1 giọt dầu nhớt cho cái FAN đó (nếu cần có thể thay mới)
-------------------
May mà bạn ko dùng Pentium D, ko thì máy tắt ngúm luôn rồi!

PC_Tors
28-03-2007, 14:46
Bạn thông mình quá thành ra hóa dại

Rất chân thành cám ơn bác, em sẽ tháo ngay ạh.Nhưng có một chỗ này em muốn biết thêm ạ.

1,Mainboard máy em là của MSI 845 Pro ,socket423 ,đời này đã có tự động điều chỉnh tốc độ FAN chưa ạ? Làm thế nào để biết nó có hỗ tự động điều chỉnh FAN hay không?

2,Em đã thay quạt mới,nói chung thì nó cũng không kêu đến mức quá to nhưng vì ban đêm yên tĩnh thành ra tiếng kêu đó cũng đáng kể.Và em muốn hỏi là cho dầu nhớt vào FAN thì cho ở chỗ nào ạ?Vì trục của FAN rất kín và không tháo ra được?

Một lần nữa xin cám ơn bác cùng toàn thể cộng đồng DDTH.

tran_phong
28-03-2007, 14:58
Rất chân thành cám ơn bác, em sẽ tháo ngay ạh.Nhưng có một chỗ này em muốn biết thêm ạ.

1,Mainboard máy em là của MSI 845 Pro ,socket423 ,đời này đã có tự động điều chỉnh tốc độ FAN chưa ạ? Làm thế nào để biết nó có hỗ tự động điều chỉnh FAN hay không?

2,Em đã thay quạt mới,nói chung thì nó cũng không kêu đến mức quá to nhưng vì ban đêm yên tĩnh thành ra tiếng kêu đó cũng đáng kể.Và em muốn hỏi là cho dầu nhớt vào FAN thì cho ở chỗ nào ạ?Vì trục của FAN rất kín và không tháo ra được?

Một lần nữa xin cám ơn bác cùng toàn thể cộng đồng DDTH.

đó main đó đã có rồi, nhưng quạt vào đời đó còn êm chán so với nhữnng cái 775 bây giờ. nếu muốn êm hơn thì chơi quạt nước hoặc tìm thử coi quạt xịn nào êm hơn mua về xài, nhưng báo trước là không được rẽ đâu nhé.

nino
28-03-2007, 18:44
đó main đó đã có rồi, nhưng quạt vào đời đó còn êm chán so với nhữnng cái 775 bây giờ. nếu muốn êm hơn thì chơi quạt nước hoặc tìm thử coi quạt xịn nào êm hơn mua về xài, nhưng báo trước là không được rẽ đâu nhé.

Em mới mua cái giải nhiệt nước của QH nè... chạy êm, mát... 800k :(

quangtrong
28-03-2007, 18:51
Híc,thui,iem thà kêu kêu 1 chút cũng đc chứ 800k thì :-(

khoabeo108
28-03-2007, 22:02
Nhỏ dầu vào quạt, thì lột tấm băng keo lên, rồi nhỏ 1 giọt dầu nhớt (1 giọt thôi nha bạn) vào trục của nó, dán tấm băng keo lại!
Nếu có ý định mua quạt xịn, thì mua tản nhiệt nước như nino hay hơn!

PC_Tors
29-03-2007, 09:17
Cám ơn các bác.Sau khi được các bác chỉ giáo ,em đã tháo 2 con trở cản dòng ở FAN CPU ra rồi ạh.Nhưng ngứa tay và muốn "VỌC" em lại táng tiếp 2 con trở 68ohm vào FAN nguồn ,kết quả là nó chỉ chạy được vài phút thì tự động ngắt nguồn.Hoảng quá ,sáng nay em tháo tiệt và cho nó về cấu hình nguyên thủy.Phân vân một lúc ,em quyết tìm phần mềm để kiểm tra nhiệt độ của máy ,và cuối cùng em tìm được và test thử.Đúng là cái MB của em đã hỗ trợ phần tự động điều chỉnh FAN các bác ạ.À còn cái này em chưa hiểu muốn hỏi các bác ,

CPU FAN = 3796 RPM => Có phải là FAN CPU quay 3796 vòng/phút không ạh.Và số này liên tục thay đỏitheo biểu đồ làm việc của CPU .

Cám ơn các bác ,

hienvp
29-03-2007, 10:35
CPU FAN = 3796 RPM => Có phải là FAN CPU quay 3796 vòng/phút không ạh.Và số này liên tục thay đỏitheo biểu đồ làm việc của CPU .

Chinh xác là như vậy

skyline_serip
29-03-2007, 18:24
RPM -> revolutions per minute(số vòng quay trong 1 phút)

PC_Tors
31-03-2007, 09:52
Thank các bác !

Thưa các bác,sau khi VỌC máy, kết quả thu được là tèo mất bộ nguồn mà quạt thì vẫn kêu như thường.Khéo lại phải "Le" ra mấy chục $ nữa mua cái tản nhiệt nước quá.Đã tèo mất 30$ cho cái Power roài!

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

hienvp
01-04-2007, 19:13
Xin chia buồn.
Có thương đau mới có thành công.

tuanyeucuahong
01-04-2007, 21:36
chúc mừng thành công

PC_Tors
02-04-2007, 07:21
chúc mừng thành công

Em chào các bác.Sau nhiều thiệt hại và muốn đi tới cai hay,cái xịn em đã phải le ra mấy mươi đồng nữa mua cái FAN CPU.Kính báo, hôm qua em đa mua một FAN CPU mới cũa hãng ZALMAN,kết quả khá như ý muốn, nó quay êm do và máy khá mát,tuy nhiên khi đi mua rất vất vả ví là Socket cũ, nên khi lắp ráp phải gia công lại mới vừa được đế cắm.

Fan cpu Zalman giá 30$, mua tại Korea!

Kính các bác!

xpvuol
02-04-2007, 10:19
Thank các bác !

Thưa các bác,sau khi VỌC máy, kết quả thu được là tèo mất bộ nguồn mà quạt thì vẫn kêu như thường.Khéo lại phải "Le" ra mấy chục $ nữa mua cái tản nhiệt nước quá.Đã tèo mất 30$ cho cái Power roài!

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

~~~> Chưa đi nguyên dàn là may đấy... ^___^

The Old Man
02-04-2007, 11:00
Lâu lâu tôi đem dàn máy ra xịt nước cho sạch sẻ, mát mẻ.
Khi nào bạn PC_Tors muốn thử thì nhớ email hỏi trước cách làm nhá.

PC_Tors
02-04-2007, 11:12
Lâu lâu tôi đem dàn máy ra xịt nước cho sạch sẻ, mát mẻ.
Khi nào bạn PC_Tors muốn thử thì nhớ email hỏi trước cách làm nhá.

Ô mai ga !!!

Bác giỡn chơi với em đấy ạ? Khì khì,nói nhỏ với các bác,máy tính thì em hơi "ngọng" chứ đồ điện tử em cũng biết đôi chút đấy nhé!

Nhưng rù sao em cũng thanhk bác.Khi nào xịt nước chắc chắn phải nhờ tới bác roài! Chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ!

The Old Man
02-04-2007, 11:22
Ô mai ga !!!

Bác giỡn chơi với em đấy ạ? Khì khì,nói nhỏ với các bác,máy tính thì em hơi "ngọng" chứ đồ điện tử em cũng biết đôi chút đấy nhé!

Nhưng rù sao em cũng thanhk bác.Khi nào xịt nước chắc chắn phải nhờ tới bác roài! Chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ!

Mổi năm một tây tháng tư đem xịt nước rửa ráy nguyên dàn cho mát mẻ. Nhớ xit thêm chút dầu thơm. Rất kị xà bông bột nhất là TIDE. Xà bông rữa chén hiệu Palmolive rất tốt.
Riêng Keyboard thì không được dùng xà bông mà phải dùng thuốc súc miệng (mouth wash) hiệu Listerine.

nguyenvuhoang
02-04-2007, 11:28
dem nguyên cai mainboard 2nd ra trấn nước, có pha chút xíu xà bông rửa chén là 1 chiêu mấy tên bán máy 2nd ngoài khu Bùi Thị Xuân - Tôn Thất Tùng cũng hay làm,kết quả ra sao thì miễn bàn luận vì nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố (tay nghề người thực hiện,và nhất là mức độ liều mạng của người áp dụng....)Nói để mọi người biết thêm chứ tui không khuyên dùng đâu nha

PC_Tors
02-04-2007, 11:33
Mổi năm một tây tháng tư đem xịt nước rửa ráy nguyên dàn cho mát mẻ. Nhớ xit thêm chút dầu thơm. Rất kị xà bông bột nhất là TIDE. Xà bông rữa chén hiệu Palmolive rất tốt.
Riêng Keyboard thì không được dùng xà bông mà phải dùng thuốc súc miệng (mouth wash) hiệu Listerine.

Thế thì phải chờ đến sang năm rồi,chứ hôm nay là "mông" hai roài cơ mà. Có thể là năm nay các bác rửa máy bằng nước và xà bông. Năm sau các bác có thể cho cả dàn máy vào xoong luộc lên rồi cho vào máy giặt sấy khô nữa đó...!Hết mồng 1 tháng 4 rối các bác ờ !

The Old Man
02-04-2007, 11:43
Thế thì phải chờ đến sang năm rồi,chứ hôm nay là "mông" hai roài cơ mà. Có thể là năm nay các bác rửa máy bằng nước và xà bông. Năm sau các bác có thể cho cả dàn máy vào xoong luộc lên rồi cho vào máy giặt sấy khô nữa đó...!Hết mồng 1 tháng 4 rối các bác ờ !

Hiện giờ ở Cali vẩn còn là ngày April-Fool. Còn 2 tiếng rưởi nửa mới hết ngày. :lick: :lick: :lick: :lick:

nguyenvuhoang
02-04-2007, 11:54
cái nì là tui ở Vn mà,ai ở Sài Gòn, không tin thì chay ra khu Tôn Thất Tùng - Bùi Thi Xuân mà hỏi. Mà bạn nói gần đúng rồi đó, sau khi trấn nước pha xà bông chừng 1 ngày thì vớt cái mainboard lên, dùng bình khí nén thổi cho sạch và khô nước, dùng máy sấy sấy nó vài phút hoặc dem phơi nắng vài ngày, gắn trở lại máy và test nó.kết quả thì ......... hạ hồi phân giải

The Old Man
02-04-2007, 12:12
cái nì là tui ở Vn mà,ai ở Sài Gòn, không tin thì chay ra khu Tôn Thất Tùng - Bùi Thi Xuân mà hỏi. Mà bạn nói gần đúng rồi đó, sau khi trấn nước pha xà bông chừng 1 ngày thì vớt cái mainboard lên, dùng bình khí nén thổi cho sạch và khô nước, dùng máy sấy sấy nó vài phút hoặc dem phơi nắng vài ngày, gắn trở lại máy và test nó.kết quả thì ......... hạ hồi phân giải
Vấn đề dùng nước ngâm rữa Board là chuyện thật. Tôi đã có đề cập tới vấn đề này trong DĐTH này khá lâu rồi.
Coi :
http://www.ddth.com/showthread.php?t=86618&highlight=kh%C3%AD+n%C3%A9n

PC_Tors
02-04-2007, 18:32
Nghe các bác nói,chạy chíp INTEL nóng lắm nhưng em thấy con Compaq Presario của em chạy Pentium D thấy mát lắm,quạt gió êm ái vô cùng, thích thật.Cái máy này em để đi pố rùm còn cái kia để cho người tình trăm năm xem phim bộ.

nino
02-04-2007, 21:28
Muốn mát và êm cũng dễ thôi, mua cái giải nhiệt nước rồi thả cái rad vô thùng nước đá (2000 đồng nước đá cục thôi :)).... đảm bảo giữa trưa hè nhiệt độ 40 độ C thì CPU vẫn báo 25 độ như thường :D

quangtrong
02-04-2007, 21:37
Ẹc ẹc,quả là cao kiến,nhưng cái giải nhiệt nước tận 800k lận.Iem thì thà nóng nóng chút,chỉa cái quạt cây zô CPU,đảm bảo hông 25 độ nhưng nhìu nhứt cũng 30 độ thoai :-)

ExtremeEdition
02-04-2007, 22:00
quạt thổi vào ........:)

nguyenvuhoang
02-04-2007, 23:45
bữa ni trời nóng nực, moi dem thu cai keyboard genius đi tắm cho nó mát mẻ, kết quả là nó vẫn chạy tốt và đep trai hơn trước

nino
03-04-2007, 07:59
Ẹc ẹc,quả là cao kiến,nhưng cái giải nhiệt nước tận 800k lận.Iem thì thà nóng nóng chút,chỉa cái quạt cây zô CPU,đảm bảo hông 25 độ nhưng nhìu nhứt cũng 30 độ thoai :-)

làm sao mát 30 độ C trong khi đó nhiệt độ phòng 37 :(

PC_Tors
03-04-2007, 11:16
Nếu ngân sách eo hẹp thì dùng cái này các bác ơi! http://www.zalman.co.kr/product/code_list.asp?code=005 .Quạt CPU của ZALMAN Hàn Quốc cực đẹp và rất hiệu quả. Em vừa lượn vào mấy Forum của tụi Hàn thấy chúng nó khen cái loại này lắm.Nếu ở VN mà có các bác thử mua về dùng xem sao.

lee7782
03-04-2007, 16:02
vọc máy như ông bạn PC_Tors thì cũng đáng nể thật :D ....mới nghe kể sơ sơ đã mất 100$ rùi :D ...nếu trình có trình độ vọc máy thêm 1 thời gian nữa thì con số này tăng cũng đáng kể nhỉ :D ...
P/S :
đưa website của HQ bố ai đọc hiểu nổi cơ chứ ...( may nhờ bác google dịch hộ :D ) ...nhưng lần sau trước khi vọc máy thì nê vào http://auction.co.kr tham khảo trước nghe :D

PC_Tors
03-04-2007, 16:37
Dạ em có vào, nhưng mà vào cái này còn rễ xơi hơn ạh. Mời các bác tham! http://shopping.naver.com/category/category.nhn?cat_id=0102

Trường hợp của em còn may chán. Em có anh bạn mua một máy com piêu thờ của TRIGEM chạy P4 2.0G, lúc mua máy với giá 600$ nhưng sau một năm "học hỏi" bây giờ cái máy đó có giá 1200$.Nhưng khổ thay nó vẫn chạy như rùa.Em nói với bạn em là 'Máy bác như là Thị Nở đi thẩm mỹ viện thôi',có nâng mũi sửa cằm gì thì nó vẫn là "Thị Nở",chi bằng mua luôn cái máy mới có hay hơn không.

Thực sự là em rất khoái phần cứng và rất thích vọc máy.Được cái đồ bên này rễ mua...Chúc cả nhà vui

lee7782
03-04-2007, 17:00
Thực sự là em rất khoái phần cứng và rất thích vọc máy.Được cái đồ bên này rễ mua...
mua thi ở đau mua chẳng được .quan trọng là CỤ HỒ thui ....ơ VN vẫn mua được dồ như thường :D :D :D

Ps: tui rất máu nghe nhạc HQ .bạn ở bên đó có thể nào kiếm cho tui trương trình hack của soribada được ko ? thank nhìu

NoZ
03-04-2007, 17:17
Thông thường CPU Intel P4 khoảng 2,4 GHz trở xuống kêu rất to đặt biệt khi bạn chạy các ứng dụng đồ họa hay game. Lý do là lúc đó CPU đang phải sử dụng tối đa nội công của nó để xử lý đồ họa nên quạt quay mạnh để tản nhiệt.

Bạn đã mất khoảng gần 100$. Có điều vẫn không chắc sau một thời gian quạt của bạn có êm không.

Hic, theo ý riêng của NoZ, phải chi bạn cố gắng thêm chút nữa, mua intel 2 nhân thì chắc chắn sẽ rất êm, lại tiết kiệm điện năng.

PC_Tors
03-04-2007, 20:33
Hic, theo ý riêng của NoZ, phải chi bạn cố gắng thêm chút nữa, mua intel 2 nhân thì chắc chắn sẽ rất êm, lại tiết kiệm điện năng

Vâng đúng là chíp 2 nhân chạy rất êm,vấn đề này em cũng có nói ở trang trước. Số là hiện nay em dùng 2 máy, một máy em để chơi game,và online còn cái máy kia là để cho vợ em coi phim bộ.Theo như hiện tại thì cái quạt mới này chạy rất êm, chưa có dấu hiệu kêu to ngay cả khi chíp chạy liên tục 92% / Em vẫn đang test thử, có vấn đề gì em lại báo cáo với các bác.

Ps: tui rất máu nghe nhạc HQ .bạn ở bên đó có thể nào kiếm cho tui trương trình hack của soribada được ko ? thank nhìu

bác nói sớm hơn thì tốt quá.nick sỏibada của em vừa hết tiền nên nó cắt roài, em kéo được khoảng 1G nhạc Hàn nhưng nói chung là toàn nhạc cũ,nhạc mới chúng nó không cho kéo đậu.Còn vụ Hack thì em không dám bàn vì bên này chúng nó quản lý IP chặt lắm,léng béng chúng nó hỏi thăm ngay.

Khi nào đóng tiền vào tài khoản em cho bác nick mà kéo nhạc Hàn nhé.

PC_Tors
03-04-2007, 21:00
À còn một vấn đề nữa là keo tản nhiệt không tốt cũng khiến cho quạt kêu to hơn đúng không các bác? Vì là sensor báo nhiệt độ cho quạt, mà nhiệt lại không truyền lên tản nhiệt được thế là cái fan cứ quay tẹt ga,mà quay nhanh thì ồn là điều di nhiên rồi.

spartacus
04-04-2007, 02:01
bác cũng giống tui rùi đó PC_Tors ạ! Tui cũng nghịch nhìu lắm, nhìu khi cũng nghĩ tội nghiệp cho con case của mình vì những thí nghiệm vớ vẩn của chủ nó. Còn để tra dầu vào quạt thì đơn giản thôi, trên quạt có một tấm đề can tròn bác bóc nó ra rùi nhỏ dầu vào, nhỏ xong thì nhớ dán nó lại. không thì lần sau mở ra có 1 tấn bụi bám vào đó

The Old Man
04-04-2007, 05:02
Không dám làm thì không biết.
Yếu tố thành công của một IT giỏi là dám làm dám chịu.
Chúc PC_Tors nghịch nhiều và thu thập nhiều.