PDA

View Full Version : Màn hình đen không hiểu lý do

cuopbien2002
13-06-2012, 21:58
Mình có cái máy tính để bàn bật ko lên đc màn hình dù quạt và nguồn vẫn chạy bình thường. Mình đã thử cắm vào 1 cái máy chạy bình thường khác vào màn hình nhưng vẫn đen thui. Mình nghi có khả năng chết dây nhưng khi cắm vào laptop rồi bật chế độ 2 màn hình thì màn hình vẫn chạy bình thường >> ko hỏng dây cable hoặc màn hình. Ai có thể chẩn đoán cho mình xem là nó bị bệnh gì ko ?
PS: mình có 2 case máy tính và 1 màn hình nhé

htonline
13-06-2012, 23:12
Bạn xem Win bạn có bị phát hiện là hàng ***** ko? Nếu đúng thì ***** lại bạn nhé

htonline
13-06-2012, 23:13
Chữa c * r * a * c* k sao ko hiện ấy :D

Biladoo
13-06-2012, 23:15
Theo mình case máy tính của bạn bị lỏng ram rồi , bạn thử vệ sinh chân ram rồi cắm lại , còn nếu không được chắc là hư main rồi

cuopbien2002
14-06-2012, 13:48
Cám ơn 2 bác nhưng mà em có 2 cái case. Mỗi case 2 thanh ram. Chả nhẽ lại trùng hợp hỏng cùng 1 lúc cả 2 case ? Mà 1 case em hay dùng thì ko nói nhưng cái case còn lại em mới cài lại ngon lành xong để đấy ko dùng làm sao hỏng đc ?

toilatoi71311
14-06-2012, 14:39
case của bạn có sử dụng VGA rời không? nếu không thì bạn hãy chắc chắn là máy phải khởi động được vào windows rồi màn hình mới đen hay chỉ đen lúc đang ở boot . giả sử là nó không hiển thị khi boot do lỗi VGA mà đồng thời xui rủi nó cũng không boot vào được window nữa vì vậy hãy kiểm tra chắc chắn rằng case của bạn khởi động được vào window. các bước làm như sau :
1. Kiểm tra máy có vào được window không? có tiến đến 2 không tiến đến 3.
2. Kiểm tra VGA và refresh rate cũng như resolution có phù hợp không. Rồi tiếp đến 4 sau khi chắc rằng mọi việc đã phù hợp.
3. Kiểm tra RAM, bios reset. Keo tản nhiệt, chip cầu nam.. ổ cứng ( rất quan trọng ở HDD đấy hãy tháo HDD ra sau khi lau ram và reset bios không thành công). nếu lại boot được thì quay lại bước 2. Không được thì :)) vứt đi ra tiệm sửa main.
4. Kiểm tra lại dây D-Sub hoặc DVI của bạn, rồi sau đó kiểm tra tiếp xúc. Được thì ok ko thì vứt đi thôi :))

tinluadoi
14-06-2012, 14:52
Mình thì nghi cổng cắm dây VGA tiêu rồi, nếu là card VGA ngỏm thì tới máy chiếu lẫn laptop cũng không thể chiếu được hình nào, nên tin mừng là ko cần đổi con VGA. Dây thì có thể thay sợi khac cắm thử để test có phải do dây hay không.

cuopbien2002
14-06-2012, 16:38
thực ra có 1 cái rất lạ thế này mà mình quên nói. Từ lúc nó có hiện tượng bật ko lên màn ( tức là ấn nút power màn vẫn đen chứ ko phải vào win xong mới đen nhé ), từ lúc có hiện tượng này, mình bật máy tầm 8-9 lần thì màn hình nó lại hiện đc 1 lần và dùng bình thường. Tắt máy đi bật lại lại ko được :|. Xác suất là như thế. Mà mình nghĩ ko phải do ram vì mình dùng 2 thanh nếu chết 1 nó vẫn phải chạy chứ.

uploader
14-06-2012, 17:50
Monitor của bác là CRT hay LCD ?

cuopbien2002
15-06-2012, 08:39
ACER LCD bác ạ ...........
toilatoi71311: em làm đủ 4 bước bác nói vẫn ko đc :(

Biladoo
15-06-2012, 09:40
Nếu bạn chắc chắn màn hình không sao , thì tốt nhất là mang case sang chỗ khác cắm thử , nếu lên được thì hạ độ phân giải xuống , còn không lên thì mang cả 2 case đi sửa thôi

thangispacedn
22-06-2012, 22:42
theo minh nghi ban bat khong len nguon thu nhat la do ram + ban hay ve sinh ram neu ve sinh ram van khong len duoc ban phai coi lai day cam^ cho o cung neu day cam khong hu thi phai coi cai main cua ban bi gi khong tai vi may tinh khong len no co rat nhieu nguye nhan ban