PDA

View Full Version : Lỗi màn hình xanh????????

tins
26-03-2007, 22:05
Các bro chỉ cho em với,con PC của em sau khi khởi động xong thì màn hình nó màu xanh ( màu chết chóc ) thông báo là Partition còn nữa ( trước đây em chia 3 ổ C,D,E ).không vào đc WIN nữa (XP).Tại HDD của em là SATA nên ko thể dùng Hiren boot xem đc nên em xài Win miniPE vào xem nó thế nào,có j thì cứu Data.
Hic,đúng thật,vào trong đó thì chỉ còn mỗi một ổ C nhưng khi mở ổ đó ra thì nó yêu cầu Format,em ko dám vì còn Data trong đó.
Khởi động đi một vài lần để tìm cách cứu thì sau đó nó lại hiện ra thông báo là ko thể boot đc và yêu cầu cài Boot Magic.Chẳng hiểu sao nữa?
Bro nào bít chỉ giáo cho em với,em cứu dữ liệu cái :((

taitai
27-03-2007, 09:21
đem qua máy thằng bạn,cắm ổ cứng mình vào cho nó làm Slave,còn ổ cứng thằng bạn làm ổ chính, copy qua hết rồi cài lại win.Sau đó chịu khó copy lại,cách đó hơi thủ công nhưng hiệu quả lắm.còn hơn đi kiếm phần mềm này nọ.

le phong
27-03-2007, 12:16
dùng miniwin98 trên hiren's bootCd xem sao.còn bị mà hình xanh thì có nhiều nguyên nhân lắm như: ram,win,bad ổ cứng,cáp.bạn thử đi nhé.chào thân ái.paiiii

tins
27-03-2007, 17:09
hic,xai win mini Xp han hoi pac a,vao trong thi nó chỉ báo có một phân khu ( ổ C ) thui,còn cái D và E mất tiêu roài.Click để open thì nó báo lỗi cần phải format lại ổ đó.

khoabeo108
27-03-2007, 20:48
Tại HDD của em là SATA nên ko thể dùng Hiren boot xem đc
(
sao lại ko boot được? 2 máy nhà mình đều dùng SATA, và còn rất rất nhiều người khác nữa cũng dùng SATA và đều boot được cả!
Có rất nhiều nguyên nhân gây nên hiện tượng màn hình xanh (cả phần cứng lẫn phần mềm).
Phần cứng thì phải test từng thứ 1. Còn phần mềm, thì có thể dùng hire's boot để giải quyết!

tins
27-03-2007, 22:53
cái đó là em nhầm pác ah :P
Em xài Partition doctor trong hiren thi nó khôi phục lại đc 2 ổ mất tiêu một ổ,chỉ cứu đc một số dữ liệu.nhưng mà mất WIN thía mới khổ
Format cài lại lun,hic.