PDA

View Full Version : Kỹ thuật xây dựng link seo chuyên sâu

hostindexvn.com
06-06-2012, 22:58
Xây dựng liên kết – Link building trong làm seo là rất cần thiết. Sau đây Vinalink Seo xin giới thiệu phần 2 của các kỹ thuật xây dựng link chuyên sâu :

2.1 – Thông cáo báo chí: (Press Releases)

Đăng các thông tin liên quan tới công ty và website của bạn lên các trang thông cáo báo chí hàng đầu như PRWeb, PRNewswire, BusinessWire sẽ giúp bạn gây được sự chú ý lớn tới các phóng viên và blogger, khiến họ muốn viết về những gì bạn đang nói tới.

2.2 – Tổ chức các cuộc thi: (Contests)

Tổ chức các cuộc thi sôi động nhắm tới thị trường của bạn luôn là một cách hữu ích để quảng bá thương hiệu. Đăng thông tin về sự kiện trên website, các trang mạng xã hội cũng như bản tin email của bạn tới khách hàng sẽ khiến họ quan tâm tới sự kiện và muốn chia sẻ nó với bạn bè hơn.

2.3 – Các lời đề nghị hấp dẫn hàng ngày: (Daily Deals)

Bằng cách tham gia các website như Living Social, Groupon, WhereYouShop, các doanh nghiệp sẽ không những có thể tăng doanh số của mình mà còn được nhiều người biết đến hơn thông qua những đường link trên các website lớn đó.

2.4 – Các tiện ích và ứng dụng hữu ích: (Widgets and Apps)

Các ứng dụng và tiện ích thực sữ hữu ích sẽ tự chúng xây dựng link thông qua sự quảng bá, nhận xét và chia sẻ trên mạng xã hội của người dùng. Thêm vào đó, nếu một website khác download và sử dụng các tiện ích đó của bạn, họ sẽ link tới bạn như là nguồn tin.

2.5 – Sách điện tử (Ebooks)

Viết và xuất bản một cuốn ebook với nội dung hấp dẫn sẽ khiền người đọc cảm thấy hài lòng và muốn chia sẻ chúng với bạn bè. Điều đó sẽ cho kết quả là link tự nhiên tới website của bạn.

2.6 – Quảng cáo (Advertising)

Lên kế hoạch và thực hiện một chiến dịch marketing nhằm quảng bá thương hiệu của bạn tới lượng lớn người dùng Internet thông qua các kênh quảng cáo như Facebook Advertising hoặc thiết lập các chiến dịch tiếp thị liên kết (Affiliate Marketing) nhằm tiếp cận được với nhiều khách hàng tiềm năng hơn.

2.7 – Wikipedia (Wikipedia)

Nếu công ty và website của bạn chưa có một trang dành riêng trên Wikipedia, hãy giành thời gian tạo ra một trang và lập các đường link liên kết lại website của bạn.

Phần 3: Liên kết (Networking)

3.1 – Đóng góp qua lại (Guest Contributions)

Đây là dạng liên kết tiềm năng nhất cho cả 2 bên và thông thường sẽ có 2 trường hợp xảy ra. Bạn có thể lên danh sách các chuyên gia về các lĩnh vực trong thị trường của bạn và đề nghị họ đóng góp các ý kiến chuyên sâu và hữu ích về chuyên môn. Điều đó sẽ khiến người đọc muốn liên kết tới website của bạn và bạn cũng sẽ có được link liên kết từ website của các chuyên gia đó. Hoặc cách thứ hai có thể là bạn đóng góp nội dung cho các blog và website khác qua đó bạn sẽ yêu cầu được link trở lại website của mình.

3.2 – Liệt kê trong các website thư mục (Listing Site Directories)

Một trong những cách thức dễ dàng nhất để xây dựng link chính là đóng góp địa chỉ website của bạn vào các website chuyên về liệt kê thư mục. Đặc biệt nếu bạn có thể tìm được các website thư mục về thị trường của bạn, hiệu quả sẽ tốt hơn. Tuy nhiên, mặc dù là một trong những cách thức rất tốt để xây dựng link, sức mạng về SEO mà cách thức này đem lại là không quá lớn.

3.3 – Tiếp xúc và nói chuyện với mọi người (Talk to People)

Trong thời đại số này, thật dễ dàng để chúng ta quên mất rằng một trong những cách thức liên kết hiệu quả nhất chính là nói chuyện trực tiếp với mọi người. Việc này có thể thực hiện được bằng cách tiếp cận thông qua các mạng xã hội hay các blog chuyên ngành của các blogger tiềm năng hoặc liên kết trên website của bạn tới các blog của họ nhằm gây sự chú ý.

Tuấn Hà – CEO Vinalink – Nguyễn Hữu Tuất – phó TGĐ Chodientu.vn và Mr Phương CEO Buzz digital tại học viện EDUBIZ

3.4 – Phỏng vấn (Interviews)

Một trong những cách rất hiệu quả để thể hiện sự hiểu biết chuyên môn của bạn chính là đề nghị được thực hiện các cuộc phỏng vấn chuyên ngành với các website khác thuộc cùng lĩnh vực và đổi lại, họ sẽ link tới website của bạn trong phần nội dung. Cách thứ 2 là tiếp cận các chuyên gia khác thuộc thị trường của bạn và phỏng vấn họ. Và bạn càng thực hiện nhiều các cuộc phỏng vấn này, nhu cầu về chúng sẽ càng lớn hơn!

3.5 – Diễn đàn (Forums)

Mỗi người đều có các ý kiến của riêng mình và họ rất thích chia sẻ chúng trên mạng Internet. Chính vì lí do đó mà diễn đàn luôn là một phương tiện thông tin được ưa thích và được dùng để bàn luận về tất cả các vấn đề lớn nhỏ. Tạo một diễn đàn trên website của bạn sẽ khiến những người quan tâm tới chuyên ngành của bạn tham gia và trao đổi ý kiến. Đó cũng là một cách xây dựng link hiệu quả do mỗi khi có những cuộc tranh luận thú vị trên diễn đàn, người tham gia sẽ muốn chia sẻ chúng với bạn bè như một cách để “kêu gọi đồng minh” và tham khảo thêm ý kiến.

3.6 – Hội nghị tương tác trực tuyến (Webinars)

Cũng như các báo cáo chuyên ngành, các hội nghị tương tác trực tuyến cũng là một cách rất hiệu quả để thể hiện và chứng tỏ chuyên môn và trình độ của bạn. Và các hội nghị này cũng là một cơ hội rất tốt để tạo thêm các mối quan hệ mới trong công việc và kinh doanh. Bạn có thể mời các chuyên gia trong ngành khác thực hiện chung một hội nghị trực tuyến và mỗi bên sẽ thông báo tới khách hàng và người dùng của mỗi bên để họ có thể tham gia tương tác.

Biên soạn bởi DUY nguyễn – http://dichvuseo.com của VINALINK
http://dichvuseo.com/lam-seo/k%E1%BB%B9-thu%E1%BA%ADt-xay-d%E1%BB%B1ng-link-chuyen-sau.htm

thanhtuanforever
06-06-2012, 23:10
Đây cũng là những cách maketing website rất hiệu quả mà rất nhiều quảng trị web thường dùng.

seovietsea001
07-06-2012, 09:04
Cảm ơn bài viết rất bổ ích này

nholoiemnoi
07-06-2012, 09:28
Các kĩ thuật hay những mà đầu tư làm hết các kĩ thuật này thì cả một đống tiền

dcom3gbiz
07-06-2012, 09:34
Làm theo được các bước hướng dẫn là kiểu gì web mình cũng ngon

Nhân Tâm
07-06-2012, 09:44
Bài viết khá tốt. Thanks for your share

yeuchame
07-06-2012, 09:55
Đúng là Vinalink có khác bài viết rất hay

xinhzzz
07-06-2012, 10:44
các bác biết mấy trang wiki chèn link kiểu gì nhỉ :(

nanalove
07-06-2012, 10:55
các bác biết mấy trang wiki chèn link kiểu gì nhỉ :(
[http://domain.com[1 khoảng trắng]từ khóa]

sonndc00266
07-06-2012, 11:10
công nhận em cung không hiểu chèn link sao dc trên wiki

ThuyCuong
07-06-2012, 13:08
trên wiki bạn chèn vào nhưng nội dung phải chuẩn, hợp lý trên đó bạn chỉ cần tạo tài khoản rồi viết bài thôi, vì đó là hệ thống mở nên mọi người đều có thể edit chỉnh sửa được, nhưng sẽ có kiểm duyệt
Go ogle update thường xuyên vì vậy chúng ta cũng cần update thường xuyên, nhưng theo em vấn đề quan trọng nhật bây giờ chính là nội dung trên site

fast_connects
07-06-2012, 13:42
Wiki chàn khá đơn giản. Vấn đề như bác ThuyCuong nói nội dung không tốt thì cũng khó.

pacisoft.com
07-06-2012, 15:14
chèn link lên wiki [http://domain.com[1 khoảng trắng]từ khóa] thế này hả các bác.

c_c
08-06-2012, 11:07
Bài viết của bác rất hay nhưng cũng sẽ tốn rất nhiều chi phí cho việc đầu tư xây dựng link chuyên sâu thế này :D AE làm seo thì chủ yếu đi làm công ăn lương... khó nhằn đây :D