PDA

View Full Version : Cứu Ổ Cứng Mình Với !!

cuongtan
26-03-2007, 17:30
Các bạn ơi, Mình có ổ cứng Maxtor 40GB, Sài cũng 3 năm rùi, Vì Windows quá nhiều lỗi, Mình cày lại lại, Nhưng khi Mình format ổ C xong bằng patition magic 8.0 thì cài lại Win nhưng nó báo lỗi thiếu File. Theo kinh nghiệm của mình thì mình biết ổ cứng bị lỗi, Mình phải Check ổ cứng như thế nào. Theo các bạn ổ cứng mình bị gì, các bạn hồi âm cho mình nhé, Vì ổ cứng mình còn dữ liệu nữa. Cám ơn các bạn.

phamtuan24
26-03-2007, 18:03
hdd bị bad rồi,nhưng mình không biết cach cắt những phần bad đó,srr nhé

duy007vn
26-03-2007, 21:04
Bạn đang cài Win thì báo lỗi thiếu file hay sau khi cài Win xong ??? Có thể do đĩa source CD WinXP nữa đấy bạn. Dùng 1 đĩa mới cài lại xem sao

kythang
26-03-2007, 21:07
báo lỗi phàn nào, mới bắt đầu cài hay cài xong ? thiếu file gì ?

ExtremeEdition
26-03-2007, 21:11
chỉ có thể có 1 lý do đó là do đĩa cài Win của bạn...........

milandini
27-03-2007, 01:14
RAM lỗi cũng xảy ra hiện tượng ko copy được một số file trong khi cài XP (mặc dù đĩa vừa mua về, mới tinh).

The Old Man
27-03-2007, 03:27
Tôi nghỉ là HD bạn Bad.

Boot với Windows. Cài đặt bình thường, khi đến phần lựa chọn HD thì lựa ổ C: , xoá partition dang có của C:. Create lại partition. Format full NTSF (đừng dùng Fast format). Nếu format suông-sẽ thì tiếp tục cài cho xong Windows.

Nếu quan sát kỷ trong lúc windows format lại HD. Nếu format đứng yên ở chổ nào (coi phần trăm format) lâu hơn các chổ khác thì HD của bạn bi BAD ở phần đó. Nếu phần bad ở gần đầu ví dụ Bad ở 10% thì chia Partition lại hai phần 12% và 88% và cài Windows ở phần thứ nhì (88%).
Thường thì khi làm lại partition và format HD, nếu HD bị bad, Windows sẻ mark Bad chổ đó và không cho dùng.
Nếu bị nhiều chổ quá thì kiếm cái khác. Hay tìm soft Cut Bad (tôi không tin tưỡng cho lắm khi quá nhiều Bad sector trên HD))

buicongthe
27-03-2007, 07:58
Tôi nghỉ là HD bạn Bad.

Boot với Windows. Cài đặt bình thường, khi đến phần lựa chọn HD thì lựa ổ C: , xoá partition dang có của C:. Create lại partition. Format full NTSF (đừng dùng Fast format). Nếu format suông-sẽ thì tiếp tục cài cho xong Windows.

Nếu quan sát kỷ trong lúc windows format lại HD. Nếu format đứng yên ở chổ nào (coi phần trăm format) lâu hơn các chổ khác thì HD của bạn bi BAD ở phần đó. Nếu phần bad ở gần đầu ví dụ Bad ở 10% thì chia Partition lại hai phần 12% và 88% và cài Windows ở phần thứ nhì (88%).
Thường thì khi làm lại partition và format HD, nếu HD bị bad, Windows sẻ mark Bad chổ đó và không cho dùng.
Nếu bị nhiều chổ quá thì kiếm cái khác. Hay tìm soft Cut Bad (tôi không tin tưỡng cho lắm khi quá nhiều Bad sector trên HD))

cảm ơn bạn về bài viết này giã sử o cứng bị bad ở 2 vị trí 12 % và 45% thì làm sao để cắt giúp mình với, mình cũng bị như vậy

The Old Man
27-03-2007, 08:12
Bị nhiều chổ thì kể như mua HD khác hoặc để Windows tự mark bad nếu nó không crash. Như tôi đả nói nếu bad nhiều chỗ thì HD kể như là hư. Tôi không tin tưỡng mấy cái soft cắt bad HD.

taitai
27-03-2007, 08:49
ra ngoài mua phần mềm cắt BAD về đi bạn,1 ổ 40Ghz cắt khoảng 1 tiếng là xong.

buicongthe
27-03-2007, 10:06
ra ngoài mua phần mềm cắt BAD về đi bạn,1 ổ 40Ghz cắt khoảng 1 tiếng là xong.

nhưng đó là phần mềm gì? và hình thức cắt thế nào bạn nói rỏ được không

trdinhson74
27-03-2007, 10:21
Bạn dùng Hiren's BootCD trong CD này vào mục Hard Disk Diagnostic Utilities chọn HDD Regenerator 1.51 cái này cắt bad rất tôt.Bạn có thể tùy chọn cắt từ sector để cắt. Chúc thành công.

le phong
27-03-2007, 11:53
bạn dùng PQ check xem ổ có bị bad hay ko? hoặc do đĩa cd winxp của bạn có vấn đề,bạn hãy thử đĩa khác xem sao nhé.nhiều khi ram bị hỏng bộ nhớ đêm thi cài win cũng bị trục trặc đấy.chúc thành công.

le phong
27-03-2007, 11:59
HDD Regenerator 1.51 chỉ dùng để khôi phục và sửa chữa bad thôi.còn PQ 8.5 của hiren's bootcd mới cắt hiệu quả được.dùng loại này cắt nhanh và hiệu quả lắm đấy.

onelove27
27-03-2007, 13:17
- Kiểm tra bad bằng các phần mềm như NotronUtilities, PowerMax, Partition, ... (bạn có thể boot bằng đĩa Hiren Boot trong đó có khá nhiều công cụ dành cho đĩa cứng).
- Nếu chắc chắn nó bị bad thì việc đầu tiên bạn nên làm là copy dữ liệu của bạn sang 1 đĩa cứng mới (tất cả nếu có thể). Vì 1 ổ cứng có bad thì một thời gian nữa ai dám chắc nó không sinh ra thêm, mà dữ liệu đôi khi quý hơn chính cái ổ vài chục đô.
- Việc cắt bad chỉ là bạn chia các partition lại từ đầu và chỗ nào bad thì để trống không tạo các partition. Vì vậy cắt bad chỉ thực sự hiệu quả đối với các ổ ít bad và các bad tập chung (mặt vật lí).

xpvuol
29-03-2007, 09:00
Bạn đang cài Win thì báo lỗi thiếu file hay sau khi cài Win xong ??? Có thể do đĩa source CD WinXP nữa đấy bạn. Dùng 1 đĩa mới cài lại xem sao
~~~>Đang cài báo lỗi: Hư CD hoặc đầu đọc
Cài xong mới báo: HDD...:cool2:

xpvuol
29-03-2007, 09:06
Bạn dùng Hiren's BootCD trong CD này vào mục Hard Disk Diagnostic Utilities chọn HDD Regenerator 1.51 cái này cắt bad rất tôt.Bạn có thể tùy chọn cắt từ sector để cắt. Chúc thành công.
~~~> Hình như pác nhầm lẫn giữa việc cắt Bad và đánh dấu Bad... :wub:

hddlab
29-03-2007, 18:34
Coi chừng các soft có trong đĩa Hiren, chúng rất mạnh nên can thiệp sâu, nếu dùng không cẩn thận sẽ rất dễ mất dữ liệu.

tien_no_1
30-03-2007, 10:46
Theo tui thì đĩa cài WIN XP của bạn bị lỗi rồi
Thử mua 1 cái đĩa mới cài lại xem

Chúc may mắn

hoxulee
30-03-2007, 11:18
rất đơn giản, đĩa Win đã cũ hư, mua đĩa khác, nhiều chiện

vantruongdia
30-03-2007, 12:10
Đởi CDrom hoặc CD Win