PDA

View Full Version : Mô hình SeoGroup từ xa –Tỷ lệ hưởng thụ cao - Bạn có vai trò ở tất cả các vị trí - không áp lực

nguyentronghvq
04-06-2012, 15:03
Hi all!
Mình cũng thường xuyên chém gió trên DDTH và nhiều forum khác và cũng biết chắc chắn có nhiều bạn qua đây cũng là vì mục đích SEO cho một dự án của cá nhân hay công ty.
Mình không xuất phát từ gốc IT cũng chỉ hay mầy mò mỗi thứ biết một ít không giỏi cái gì cả. Nhưng cũng có thể coi là khá đam mê và nhiệt huyết với CNTT và TMĐT.
Mình thấy hiện tại các bạn sinh viên SEO tốt hay các bạn đang đi làm các công việc khác nhưng đam mê SEO hay đơn thuần là các bạn tự SEO cho website cá nhân của mình số lượng này không hề ít. Các bạn đều là những người có khả năng làm việc và kiếm tiền từ SEO, tuy nhiên không phải ai cũng có cơ hội dễ dàng. Nếu làm SEOER ở cty thì quanh năm làm dự án mà đồng lương cũng không tốt lắm, thời gian rảnh vẫn còn, quan trọng hơn nếu cứ mãi như vậy các bạn cũng chỉ là một nhân viên kỹ thuật làm thuê không được va vấp nhiều ở các mảng khác; Còn có những bạn đang làm Saler cho các công ty về SEO hay thương mại điện tử thì cũng chung số phận, trong thời buổi khó khăn này lương cơ bản 2-3 triệu trong khi luôn bị đặt áp lực doanh số mà hợp đồng SEO không phải dễ kiếm.
Các bạn là SEOER tự do thì hầu như có tay nghề khá, tự kiếm dự án và kiếm thêm người làm, giá dịch vụ các bạn đưa ra cũng tốt hơn. Tuy nhiên để tiếp cận một đối tác lớn một chút hay vô tình có một cơ hội tiếp cận thì các bạn cũng khó có khả năng giành thị phần vì khi làm việc với các cá nhân thì tính pháp lý của hợp đồng không cao, họ không dám bỏ số tiền lớn vậy vào mấy cá nhân.
Còn về phía các công ty làm SEO –SEM thì ngoài lương nhân viên họ phải trả đủ các khoản phí như văn phòng, thuế,…mà chi phí đó ở HN và HCM không phải rẻ, tất cả chúng sẽ được tính vào giá thành dịch vụ, những lúc không có dự án thì vẫn phải trả lương cơ bản cho nhân viên nên khi có dự án sẽ phải tính cả phí đo, do vậy mà dịch vụ SEO các công ty đưa ra giá cũng khá đắt mà nhiều người chưa dám thuê.

Giới thiệu 1 đoạn kha khá dài vậy cho các bạn thấy tình hình hiện tại đang là như vậy, nói sai chỗ nào thì các bạn góp ý. Bây giờ mình xin đi vào chủ đề chính.
Mình có một ý tưởng kinh doanh cũng không có gì là đột phá lắm nhưng theo mình tính khả thi cao vì không mất vốn đầu tư và thất bại cũng không có gì để mất.
Cụ thể, mình thành lập một doanh nghiệp về công nghệ truyền thông để lấy tư cách pháp nhân làm việc, có 1 địa chỉ văn phòng (tranh thủ là nhà ở nên địa chỉ cũng đẹp) làm các thủ tục khi cần. Các bạn tham gia dự án của mình là các SEOER có thể đang làm ở bất cứ vị trí công việc nào, ở bất cứ nơi đâu miễn là có internet và mobile + 1 khoảng time trống nhất định (có thể là buổi tối và ngày nghỉ). Khi tham gia dự án các bạn sẽ đóng vai trò ở tất cả các vị trí: SEOER, Saler, manager và Publisher, (ngoài ra, bạn còn có thể là Buyer). Tại sao lại làm nhiều er er…như vậy? Mình xin được phân tích như sau:
Khi tham gia dự án tất cả các bạn sẽ được góp vào Group tổng (dùng luôn skype để chat group), khi có một dự án về các bạn sẽ được nhặt vào 1 Mini Grorup (Group dự án) bao gồm khoảng 3-6 bạn tùy quy mô dự án, và chúng ta có nhiều Gr như vậy khi có nhiều dự án, Gr giải tán khi dự án kết thúc. Với cái tổng như vậy bạn sẽ nắm đủ các vai trò trong từng trường hợp, cụ thể:
1, Bạn là SEOER: vẫn duy trì nghề chủ đạo của mình là một tay SEO cừ khôi thực hiện các dự án khi được chọn hoặc được phân công.
2, Bạn là Saler: chính bạn sẽ dựa trên các mối quan hệ bạn bè, đối tác cũ, tìm kiếm mới,…để tìm kiếm đối tác.
3, Manager: Khi bạn với vai trò là Saler và kiếm được 1 hợp đồng thì chính bạn sẽ quản lý dự án đó, phối hợp với mình (vai trò của mình là hỗ trợ điều phối) để thành lập và chạy dự án. Bạn sẽ được quyền chỉ định các SEOER trong Gr tổng sẽ tham gia dự án với số lượng tùy theo quy mô mỗi dự án.
4, Publisher: Các bạn khi đã vào nghề SEO và có tay nghề thì ai cũng có “đứa con” của mình là một website nào đó mà bạn tâm huyết với nó, chính nó là một thứ đồ nghề để bạn đưa vào chương trình này. Khi có 1 dự án thì các bạn chạy dự án đó sẽ cần đặt textlink, quảng cáo cho site đó để dự án nhanh hoàn tất, bạn sẽ nhận được thù lao từ việc cho đặt text link, banner,…và nếu các site mạnh sẽ tranh thủ mời chào khách hàng thuê quảng cáo trên site của bạn. Hãy tưởng tượng có hàng trăm bạn tham gia thì có hàng trăm website mạnh, đồng loạt thì các bạn biết hiệu quả thế nào rồi đó > khách hàng hài lòng vì tiến độ công việc nhanh. Và quan trọng hơn cả bạn sẽ có thêm 1 khoản thu nhập từ chính website của mình (sẽ có biểu phí phân loại phí cho từng site để tính tiền công bằng cho các bạn).
5, Buyer: Chính các bạn cũng có thể là khách hàng của nhau trong 1 cộng đồng Group, ví dụ sau này bạn thực hiện 1 dự án kinh doanh nào đó hay công ty hiện tại bạn đang làm có nhu cầu thuê SEO, đó chính là khách hàng, nếu bạn hay cty bạn đang làm là khách hàng thì phí seo sẽ giảm 10%, mình sẽ nói lại trong mục các khoản doanh thu ở dưới.

Tỷ lệ chia sẻ loại nhuận và phân chia doanh thu:
Gọi dự án A có tổng doanh thu 100%, thì các khoản doanh thu phân chia như sau:
- 20% cho Saler: ngang với mức mà các cty SEO hiện nay vẫn trả cho nhân viên kinh doanh, khoản này chỉ trả duy nhất cho 1 bạn mang dự án về.
- 5% chi phí văn phòng phẩm (in card, chuyển phát,….) và kế toán (nếu pt đc thì cần 1 kế toán)
- 5% trả công CEO và manager (mình nằm trong này), nếu phát triển thành công sẽ có nhiều Gr và sẽ nhặt thêm vài bạn làm team leader hoặc các vị trí cao hơn nếu cần.
- 10% Publisher: là tiền trả cho các bạn có site đặt quảng cáo cho dự án, tính theo từng dự án cụ thể.
- 60% cho SEOER: mỗi dự án bạn nào kiếm hợp đồng về sẽ là người quản lý và chạy dự án, chọn nhân lực và phân công công việc. 60% này sẽ chia đều cho các thành viên dự án. Thường dự án trùng bình ở khoảng 3-4 người (bạn có 15-20% ).
--> Như vậy với 1 bạn kiếm 1 dự án về đồng thời gia SEO và có site đặt quảng cáo cho dự án thì bạn sẽ được hưởng 20% (saler) + 20% (seoer) + 5/xsite% (publisher) = xấp xỉ 40% số tiền 1 dự án SEO (Có mấy cty trả bạn tỷ lệ này không).

Còn khi bạn tham gia với vai trò là Buyer trong trường hợp bạn thuê mọi người chạy dự án của bạn hay cty bạn đang làm thì bạn sẽ được giảm 10% tổng giá trị hợp đồng. 10% này là ở đâu ra? Sẽ không làm ảnh hưởng quyền lợi của Publisher và Seoer, nó được trích từ 5% hoa hồng Saler (của bạn) và 5% các chi phí người quản lý.

Điểm mạnh của mô hình này, nếu đọc kỹ các nội dung trên chắc các bạn cũng hiểu sơ về điểm mạnh của mô hình này, mình xin tóm lược:
- Giá dịch vụ cực kỳ cạnh tranh vì ta tận dụng time và không có lương cứng cho nhân viên.
- Ai có tay nghề kha khá cũng có thể tham gia để kiếm thêm thu nhập
- Tạo cơ hội cho các bạn làm việc ở nhiều vị trí khác nhau, khi làm kỹ thuật, khi làm saler và khi làm quản lý,…làm việc nhóm hiệu quả, và quan trọng hơn là mở rộng mối quan hệ bạn bè cùng lĩnh vực. Chính chúng ta sau này có thể là đối tác lớn của nhau ở các công việc khác.
- Cùng nhau gây dựng từ xa 1 thương hiệu để dựa vào đó kinh doanh, bạn vẫn tự tin khi gặp đối tác là bạn đang làm việc cho sản phẩm của một công ty và bạn là là trưởng dự án, bạn có thể chủ động điều chỉnh giá mà không cần thông qua Sếp bạn như trước đây (tất nhiên phải có tính giá của hội đồng).
- Khuyến khích “người nhà dùng hàng nhà” , không cần đi đâu thuê SEO cả. Mình tin trong số các bạn ở đây nhiều người đang nuôi nấng nhiều ý tưởng kinh doanh, bạn sẽ cần đến cái này đó.

End!
Cảm ơn các bạn đã ngồi đọc cái ý tưởng 3 trang A4 của mình, có thể có người cho là dở hơi nhưng mình vẫn tự tin nó có thể thành một mô hình hiện thực lớn và hiệu quả. Hiện tại mình đã xúc tiến và đăng ký kinh doanh xong các vấn đề về tư cách pháp nhân.
Mình cần các bạn góp ý thêm và các bạn muốn tham gia cùng mình thì chat với mình, sẽ cần lọc qua các bạn đủ năng lực tham gia để đảm báo tính công bằng và hiệu quả.
Nick Skype: nguyentrong_nganluong (trước mình làm Nl nhưng nghỉ rồi, vẫn giữ nick dùng). Các bạn dùng skype nhé, bạn nào chưa có thì đăng ký, làm việc nhóm qua skype sẽ tiện hơn yahoo nhiều.
Cảm ơn anh em quan tâm!

nanalove
04-06-2012, 15:37
Ý tưởng của anh rất hay. tuy em không tham dự án của anh nhưng em rất ủng hộ. ý tưởng này sẽ giúp nhiều SEOer newbie dễ dàng tiếp cận thực tế và trau dồi kinh nghiệm.
Rất tiếc là em có quá nhiều dự định choc á nhân nên không thể tham gia.
Chúc ý tưởng của anh trở thành hiện thực và phát triển mạnh:bb:

viethaiabc
04-06-2012, 16:38
một ý tưởng rất hay! chúc cho ý tưởng hay sẽ thành công!

nguyentronghvq
04-06-2012, 18:05
Đã có 1 bạn tham gia! Các bạn tìm hiểu và góp ý nhé

nguyentronghvq
04-06-2012, 20:36
đã có 2 bạn tham gia! Khi nào đủ 5 bạn mình sẽ bắt đầu tìm kiếm khách hàng đầu tiên cho các bạn. Nếu ko có thì mình làm khách hàng đầu tiên luôn

TheKingOfSeo
04-06-2012, 20:48
Ý tưởng hay . Cơ bản là có khách hàng

nguyentronghvq
04-06-2012, 21:32
Ý tưởng hay . Cơ bản là có khách hàng

Như mình đã nói, mọi người cũng nỗ lực và dựa vào mối quan hệ của chính mình. Mình cũng góp sức cùng các bạn. Có 1 điểm ưu của mô hình này là " không có gì để mất", nên các bạn khôn bị áp lực nào cả, nếu cùng nhau gây được 1 thương hiệu thì sẽ cùng nhau sống nhờ nó.

ghost-qn
05-06-2012, 00:30
Mô hình hay, nhưng khi phát triển lên một tí chắc chắn nảy sinh vấn đề do mâu thuẫn lợi ích -> tan rã thành nhiều group nhỏ khác lol

nguyentronghvq
05-06-2012, 10:58
Mô hình hay, nhưng khi phát triển lên một tí chắc chắn nảy sinh vấn đề do mâu thuẫn lợi ích -> tan rã thành nhiều group nhỏ khác lol

Có lý! Vấn đề đó có thể giải quyết nếu người quản lý điều phối tốt.

quangbawebgoogle
06-06-2012, 03:50
Vậy thì hợp tác nào, Sky nhacungcapvietnam :)

ngocthuan1989
06-06-2012, 06:37
ý tưởng hay đấy bạn,phụ 1 tay cho dễ kiếm thêm đồng minh nè

seonew
06-06-2012, 08:47
Ý tưởng khá hay nhưng còn phải thực hiện là 1 điều khó khăn trước mắt

hoangsonbang
07-06-2012, 08:34
ngoài ý tưởng ra......... e còn thích 1 cái nhìn logic của a.
Chúc a thành công nhé :)

heomoicon9999
07-06-2012, 09:32
Hay đấy hỗ trợ nếu bạn cần mình sẽ hổ trợ: Skype: yeudongvat , kỹ năng: Designer, SEOER

nguyentronghvq
07-06-2012, 10:09
Các bạn muốn tham gia thực hiện cùng mình phiền chủ động add skype của mình nhé!
Sky: nguyentrong_nganluong

nguoibeo.net
08-06-2012, 12:38
Đông vui ghê. Chứng tỏ ý tưởng của chủ thớt được nhiều người ủng hộ rồi
Tiếc là minh ko biết j về seo nếu ko là cũng tham gia rồi
Ngồi đọc ra khó khăn thì rất nhiều nhưng cứ làm rồi mới biết. Khó khăn thì cùng khắc phục
Kết nhất là có mất gì đâu ta

vietsinhdn
11-06-2012, 17:10
Ý tưởng cảu bác rất hay, nếu có time mình sẽ liên lạc để tham gia.
Chúc thành công

vntcvietnam
11-06-2012, 21:34
Ý tưởng của bác rất hay mỗi tội em SEOER đang còn gà gà không tham gia được được seo mấy trang của mình mãi mà không lên Chúc bác sớm thành công

lttt91
13-06-2012, 12:04
mình cung vậy SEO gà quá,nếu có làm thì cho mình tham gia

alxonCCN
19-06-2012, 02:41
mình tham gia nữa.

nholoiemnoi
19-06-2012, 08:50
ý tưởng hay với tầm nhìn khá là bao quát.

luuquangvu
19-06-2012, 09:01
Ý tưởng khá hay! Nhưng sẽ gặp rắc rối lớn nếu phát triển được một chút.
Cái cốt lõi ở đây.
"Không có gì để mất".
Mất rất nhiều đấy chứ:
- Mất công sức thành lập doanh nghiệp, PR, kiếm thành viên join...
- Mất thời gian
Nếu phát triển một chút thì sẽ bị phát sinh mâu thuẩn về lợi nhuận.
Nếu thành công: ai sẽ là người có lợi nhất, quy tính công ty được nâng cao, thương hiệu công ty tăng mạnh, kiếm được nhiều khách hàng. Khi đó những bạn đã có công gầy dựng nên thương hiệu đó sẽ thế nào?

Nhưng cũng hơi khó nhỉ, khi các bạn tham gia Group thì không bị ràng buộc gì nhiều cả, cho nên khi thành công thì cũng chẳng có quyền gì đòi hỏi quyền lợi cả

.................

Nhưng đây cũng là ý tưởng rất hay, chúc bạn thành công!

nguyentronghvq
19-06-2012, 09:21
Ý tưởng khá hay! Nhưng sẽ gặp rắc rối lớn nếu phát triển được một chút.
Cái cốt lõi ở đây.
"Không có gì để mất".
Mất rất nhiều đấy chứ:
- Mất công sức thành lập doanh nghiệp, PR, kiếm thành viên join...
- Mất thời gian
Nếu phát triển một chút thì sẽ bị phát sinh mâu thuẩn về lợi nhuận.
Nếu thành công: ai sẽ là người có lợi nhất, quy tính công ty được nâng cao, thương hiệu công ty tăng mạnh, kiếm được nhiều khách hàng. Khi đó những bạn đã có công gầy dựng nên thương hiệu đó sẽ thế nào?

Nhưng cũng hơi khó nhỉ, khi các bạn tham gia Group thì không bị ràng buộc gì nhiều cả, cho nên khi thành công thì cũng chẳng có quyền gì đòi hỏi quyền lợi cả

.................

Nhưng đây cũng là ý tưởng rất hay, chúc bạn thành công!

Cảm ơn nhận xét của bạn! Những nhận xét và phán đoán của bạn có nhiều điểm đúng là rất đáng quan tâm và cần tìm ra cách giải quyết phù hợp để đảm bảo quyền lợi của mọi người.

2 cái mất mà bạn nói thì người chịu là mình, không phải là cá bạn tham gia, mình chấp nhận chúng.
Vấn đề mấu chốt mà bạn nới tới ở đây là quyền lợi của những người tham gia khi công ty có thương hiệu, lo lắng họ bị mất quyền lợi. Lo lắng này là dễ hiểu, hướng giải quyết bây giờ mình nghĩ ra là với những người trong giai đoạn đầu sáng lập, nếu thành công các bạn sẽ có cơ hội có cổ phần trong công ty, và mô hình sẽ được điều chỉnh theo quy mô cho phù hợp.