PDA

View Full Version : Help Máy tính có vấn đề khi cắm cáp HDMI

tuananhgt1987
31-05-2012, 20:05
tình hình là em có con laptop dell vostro V131 cấu hình core i5 2430, ram 2G, HDD 500G, intel HD 3000.
Máy em dùng bt, nhưng hôm rồi có về quê chơi mấy hôm => mới sắm cái cáp HDMI về để cắm vào tivi xem phim cho nó sướng :), nhưng vấn đề ở chỗ, khi em cắm cáp vào tivi & lap ( tivi nhận & hiển thị hình ảnh âm thanh bt) thì em thấy em lap của em nó chạy "nóng hơn" & máy chạy "châm hơn" hẳn, và sau khi cắm vào tivi và dùng một time thì khi rút dây ra và dùng lap nhu bt thì khi khởi động máy báo lỗi cổng COM, và sau đó em đăng nhập vào windows thì dùng được một lúc máy tự động reset -> đơ máy và ko đăng nhập được vào windows nữa ( bàn phím cũng đơ luôn ) => em phải tháo pin ra rồi sau đó lắp vào lại rồi vào chế độ PSA Test tích hợp sẵn trong BIOS của máy để check phần cứng thì kết quả là " check lần một máy bão lỗi VGA " -> em hốt quá nên mới check lại lần nữa xem tn thì kết quả " lần này lại bình thường" sau đó check lại 2-3 lần nữa cũng đều ok ! :D

=> sau đó em GHOST lại máy thì máy mới dùng ổn định trở lại được. => sau vụ đó em ko dám cắm cáp HDMI nữa :D
sau vụ đó em có gọi điện cho đội hỗ trợ kỹ thuật của DELL để hỏi thì nó bảo em khởi động lại máy và check = chế độ ePSA để check phần cứng thì thấy tất cả vẫn ok => nó bảo ko vấn đề j cả, có thể là do driver chưa cài đủ hết. :D nhưng em đã cài đủ driver rồi nên em nghĩ vấn đề do driver thì chưa hẳn !
=> vậy các pro cho em hỏi là nguyên nhân vấn đề trên do đâu ạ ? có phải cổng HDMI của lap hay là do dây cáp có vấn đề hay là do tivi ạ ? mong các pro chỉ giáo cho em biết với ạ ! :)

The Old Man
31-05-2012, 21:21
Bạn không cần phải la lớn như thế.

tam_giang
01-06-2012, 18:21
99% la tại sợi dây, tôi có bao nhiêu máy Dell chưa cái nào bị linh tinh lang tang như vậy.

Biladoo
16-06-2012, 13:40
Chắc là do máy quá nóng bị treo thế thôi bác ạ , có thể mua thêm cái tản nhiệt để cho đỡ nóng là được bạn ạ