PDA

View Full Version : Thắc mắc về mail tiếng việt.

ngocdiem
27-08-2002, 10:22
hien nay co dia chi mail nao co the giup ta danh thu cho ban be co dau duoc ko vay . moi lan minh goi thu cho ban ma ko co dau tui no cu hieu lam loi noi cua minh hoai a

nameless
27-08-2002, 11:52
Ngọc Diễm!
Hiện nay chỉ có Website goithu.com là có nhúng sẵn Tiếng Việt.Nhưng nếu Ngọc Diễm xài địa chỉ mail ở website này thì chỉ có thể gửi mail được thôi(không nhận được mail đâu!)
Nếu bạn muốn gửi mail có dấu bằng tiếng Việt chuẩn,thì tốt nhất là dùng Viekey.Nhưng nhiều khi bạn viết bằng Tiếng Việt có dấu thì người nhận có khi không đọc được đó!
lol lol lol

csdl_rfd
27-08-2002, 16:00
Hi
Ban co the dung Outlook Express..., nho phai cai bo phong chu Vietkey hoac ABC.., chon Vntime hoac bat cu font nao ban thich va go
Nhung van de o cho la ban cua ban phai co bo phong chu tuong ung.
Chuc ban thanh cong

chucuoi
27-08-2002, 16:36
Trong yahoo và hotmail có hỗ trợ tiếng việt đấy (sử dụng font unicode)! Còn dịch vụ mail o VN thì có vnn và fpt cũng có hỗ trợ luôn! Nếu được mình sẽ gửi thử 1 mail từ yahoo sang bạn nhé?!

ngocdiem
28-08-2002, 17:35
minh cam on ban da tra loi thu cho minh nhe nhung minh van chua the nao hieu ro duoc van de ma ban muon de cap toi. minh muon tim mot dia chi co the goi va nhan mail bang tieng viet chu ko the nao goi ma ko nhan duoc con vietkey u minh chua su dung no lan nao ban lam on chi cho minh nha

ngocdiem
28-08-2002, 17:40
minh cung cam on y kien dong gop cua ban danh cho minh rat nhieu nhe

ngocdiem
28-08-2002, 17:47
minh thay cach cua ban cung hoi duoc do neu co the thi ban goi cho minh mot mail bang tieng viet nha ban hien oi. va neu nhu ban co goi thu tren mang cho minh thi ban hay goi qua dia chi ngocdiem20022001@yahoo.com nhe ban

Khamphamoi
29-08-2002, 15:31
Thực ra cái mail mà bạn cần quả thực là khó ,hiện nay chỉ có mail bên fpt.vn và www.vnn.vn thì có hỗ trợ thôi ,nhưng bạn sử dụng hotmail hay yahoo đều có thể viết bắng tiếng việt được bạn chỉ cần có phông UNICODE (UFT-8 ) và bộ gõ tiếng việt là bạn có thể viết được rồi và người nhận cũng vậy cũng chỉ cần có phông trên là có thể đọc được mà ,tôi vẫn làm thường xuyên bạn à .
Nếu không thì bạn có thể viết thư ra word rồi attach file đi cũng được nhưng người nhận lại phải mất công dow xuống thì mới đọc được nhưng hơi tốn thời gian phải không bạn .

chucuoi
29-08-2002, 17:15
Ok! Cuội sẽ gửi hen! Diễm đọc xong có thể mail lại cho Cuội để test lại, ví để giao lưu thêm cái nhỉ! Rất vui!

ktvnguyenchien
29-08-2002, 18:25
Tất cả các Webmail đều có thể sử dụng tiếng Việt với điều kiện Hệ điều hành của bên nhận và bên gửi đều hỗ trợ loại font đó. Thường dùng là Unicode.

ngocdiem
31-08-2002, 09:30
minh rat rat la vui va vo cung cam on ban da gop y cho minh . chi nghi thoi minh cung cam thay dieu do la kho roi cac ban da dong gop y kien chominh nhu vay nhung ko co noi chuyen truc tiep nen minh ko the nao hieu duoc het

ngocdiem
31-08-2002, 09:36
nhu cac ban da noi neu nhu co ho tro de co the viet mail bang tieng viet thi de roi nhung o day chung ta dang noi ve mot dia chi mail co the viet bang tieng viet ma co the nao ko can ho tro duoc ko cac ban . Ban co nick la kham pha moi da tra loi va chi cho minh mot vai trang web co ho tro phan go tieng viet nhung minh vao ko duoc con neu vao duoc thi ko nhan dang ki nua

Enchanter
31-08-2002, 15:57
Bài viết của Ngọc Diễm:

nhu cac ban da noi neu nhu co ho tro de co the viet mail bang tieng viet thi de roi nhung o day chung ta dang noi ve mot dia chi mail co the viet bang tieng viet ma co the nao ko can ho tro duoc ko cac ban . Ban co nick la kham pha moi da tra loi va chi cho minh mot vai trang web co ho tro phan go tieng viet nhung minh vao ko duoc con neu vao duoc thi ko nhan dang ki nua

Mình nghĩ trước tiên bạn viết được chữ việt có dấu trên diẽn đàn đã! lollol vấn đề bạn nói hơi khó đấy! ngay nếu bạn ko cài unicode hay fon tiếng việt thì bạn còn ko thể đọc được site tiếng việt đâu. Để đánh được tiếng việt trên mail phải cần hộ trợ bạn ạ
nếu bạn thấy khó khăn thì phải chịu tìm hiểu thôi, biết rồi thì hay lắm đấy ;)
Hiện nay Vietkey là trình gõ tiếng việt hỗ trợ nhiều bảng mã nhất, bạn dùng VN unicode hay UTF-8 đều có thể viết được mail trong yahoo hay hotmail cả ;);)

khuongCOMPUTER
01-09-2002, 10:18
Muốn mail có dấu thì bạn nên sử dụng vietkey 2002 ( http://vietkey.com ) xài bản mả Unicode. ở trang mail nào bạn nên xài font arial thì hơn vì nó có mặt ở khắp mọi nơi( Win nào cũng có hết á ).

hongkha
01-09-2002, 18:31
ban Diem men! ve viet mail bang tiếng việt thì : ngày xưa thì khó nhưng bây giờ dể lắm vi bây giờ hầu như là các web viêt nam đều dùng unicode đề hổ trợ web cho nên việc viết mail bằng tiêng việt rất đơn giản và người nhân chi cần xem bằng phong ban viết là có thể xem được thôi bạn muốn viết thư trong mail thi thư nhất là :trang chủ internet cua ban phai dung tohama vi phong nay nếu như nguoi sài internet đều có cả nên họ sẻ co thể coi được va thứ hai là ban vào veiw chon encoding đổi phong unicode khoi động vietkey 2000 vi vietkey 2000 mới hổ trợ mail viết tiếng việt và trong vietkey 2000 phải chon unicode moi co thể đánh tiêng việt và hầu như một nửa web mình biết là có thể viết tiếng việt bằng cach nay con vietkey 2000 thi ban vao www.vietkey ma dowl ve khong lau dau chuc ban thanh cong nha còn gì thắc mắc thí mail cho minh chidanhchoem@yahoo.com chuc Diểm vui vẻ 2/9 nha

hongkha
01-09-2002, 18:32
phai la www.vietkey.com nha xin loi minh viet thieu

khuongCOMPUTER
01-09-2002, 20:39
Việt key 2002 ở http://vietkey.com chưa có ***** đâu, xài mệt lắm. Nếu muốn xài việt key có ***** thì cứ mail cho mình, miễn phí (vietkey 2002 buil 10727 - bản mới nhất hiện nay) còn nếu đã ra bản mới thì nhớ báo chu tui với nha !!!!!!!!!!!
mail: khuongcomputer@yahoo.com

ktvnguyenchien
01-09-2002, 22:30
Khỏi cần mail, nếu bạn có thể download được 7Mb thì vào đây:
Http://comp-asia.net\download\vietkey2kfull.zip
Có cả ***** luôn.!

khuongCOMPUTER
02-09-2002, 11:23
vậy vô đây:
http://www.diendantinhoc.com/showthread.php?threadid=1387&goto=newpost
phần mềm miễn phí vietkey 2002 cracked chỉ 90k thôi

miaka
09-09-2002, 14:58
Download phần mềm đó xong rồi làm gì nữa , viết mail bằng tiếng Việt trong Yahoo thì phải viết bằng tiếng gì ? lúc soạn thư ấy mà , sau đó đổi sang unicode như thế nào ? . Em cũng đã đăng ký một account bên www.goithu.com rồi , nhưng mà người ta không có chỉ các quy trình viết tiếng việt và chuyển mã như thế nào cả , làm ơn chỉ giùm .

navytuan
28-09-2002, 21:19
hi !
Ban chi cho minh voi cach thuc check mail bang tieng viet do gui thu cho minh mot buc va chi giup voi !
CAm on nhe !

ngocdiem
29-09-2002, 09:49
dung nhu ban gi do da tra li cho minh thi minh dang can mot dia chi mail co the go bang tieng viet chu khong phai la ho tro go tieng viet

ngocdiem
29-09-2002, 10:07
bao nhieu do thao luan cua cac anh chi dua ra de gop y cho dua em nay la em rat cam on lam roi. Chac cac anh chi ko the nao ngo em chi moi 14 tuoi thoi dau phai ko? Boi vay cho nen cung co mot so y kien ma cac anh cac chi dua ra lam em ko the nao hieu het duoc