PDA

View Full Version : Em học cntt nhưng giờ ra chẳng biết làm gì @@

kephanxet
25-05-2012, 03:03
Sau đây là trình độ của em:

_ Bằng cấp của em chỉ ở cao đẳng, kiến thức anh văn thì chỉ ở dạng đọc hiểu, không thể nghe được, có lẽ là do hồi phổ thông ko có học anh văn đúng cách.
_ Khả năng sử dụng công cụ đồ hoạ kém, chỉ có thể vẽ tay nếu có bảng vẽ.
_ Ngôn ngữ lập trình thì chỉ biết có vài cái như: .NET, php, javascript, objective c .

.NET
đối với .NET thì làm mấy cái winform cùi cùi, làm web cùi cùi, viết game 2d bằng XNA cùi cùi, chỉ khoảng cỡ red alert trở xuống nếu có đầy đủ resource.

php và javascript:
_ Javascript: thì chỉ có thể sử dụng dc jquery.
_ Còn php thì ko hề biết sử dụng bất cứ 1 framework nào hết nhưng có thể tự viết 1 framework và có thể đọc hiểu phần lớn bất kỳ mã php nào trong 1 hệ thống cms, framework nếu muốn.

objective c:
_ có thể viết game nhưng lại rất yếu về khoảng ứng dụng trên iphone, ipad.

khả năng làm việc nhóm
Không có ! Vì tại trường em thường hay bị bắt làm nhóm trưởng, mọi thứ em phân công mà chẳng ai chịu làm và hầu hết mọi sản phẩm em đều phải tự làm lấy hết => em ko có khả năng làm việc nhóm.

Hiện tại em vừa xem một số tin tức tuyển dụng tại số trang web và dc biết họ yêu cầu trình độ anh văn rất cao, kinh nghiệm hầu hết phải trên 1 năm .

Em chỉ mới ra trường và chỉ mới làm quen với máy tính hồi lớp 12, do mê chơi game nên em chọn cntt, hiện tại vẫn còn nhiều thứ về máy tính mà em không biết. Có phải em sắp thất nghiệp rồi không ? Em nên làm gì nếu việc đó xảy ra đây. :(

zmt264
25-05-2012, 03:21
cao đẳng
anh văn đọc hiểu
vẽ tay

.NET
winform cùi, web cùi, game 2d bằng XNA cùi, chỉ khoảng cỡ red alert trở xuống nếu có đầy đủ resource.

php và javascript:
_ Còn php thì ko hề biết sử dụng bất cứ 1 framework nào hết nhưng có thể tự viết 1 framework và có thể đọc hiểu phần lớn bất kỳ mã php nào trong 1 hệ thống cms, framework nếu muốn.

objective c:
_ có thể viết game

khả năng làm việc nhóm
hay bị bắt làm nhóm trưởng

Ôi thế là em quá giỏi rồi, làm freelance đi:
1- không yêu cầu bằng cấp
2- không cần khả năng nghe
3- không cần làm việc nhóm
4- được chọn việc mình muốn
...
(có 1,2,3 thì cũng có lợi khi làm freelance mà ko có vẫn làm được)

kephanxet
25-05-2012, 03:24
Ôi thế là em quá giỏi rồi, làm freelance đi:
1- không yêu cầu bằng cấp
2- không cần khả năng nghe
3- không cần làm việc nhóm
4- được chọn việc mình muốn
...
(có 1,2,3 thì cũng có lợi khi làm freelance mà ko có vẫn làm được)

chào anh, em vừa xem qua cái freelance mà anh nói, hình như là 1 dạng gia công phần mềm qua mạng phải ko anh?? về cách thức giao dịch thì em có thể từ từ tìm hiểu , nhưng ko lẽ gia công mà không cần nhóm hả anh. Suốt gần 3 năm học , em ko có một người bạn nào có thể làm việc chung được anh à :(. chưa kể nếu làm web thì đòi hỏi phải có đồ hoạ, còn em thì khoảng này rất yếu. 1 dự án nhỏ như web thì có lẽ không chỉ có code không đâu anh ạ :(

kephanxet
25-05-2012, 03:36
cho em hỏi thêm nữa là cái kinh nghiệm mà nhà tuyển dụng đòi hỏi có phải là thời gian làm việc về chuyên môn đó tại một công ty khác hay là thời gian đã học lĩnh vực đó vậy anh .
Nếu là thời gian học thì làm sao mà họ có thể xác định được đúng hay sai.

mucor
25-05-2012, 06:24
Hiện tại em vừa xem một số tin tức tuyển dụng tại số trang web và dc biết họ yêu cầu trình độ anh văn rất cao, kinh nghiệm hầu hết phải trên 1 năm .

Bạn có thể làm freelancer vừa rèn luyện tiếng Anh vừa tích lũy kinh nghiệm. Xem thêm chủ đề: Kiếm tiền online chân chính bằng nghề lập trình (http://www.ddth.com/showthread.php/325883)

baotrihethong
25-05-2012, 06:34
bạn cứ làm 1-3 cái project là sẽ biết làm thôi,thường thì học xong đại học ở Việt Nam,tỷ lệ sinh viên không biết làm gì cũng khá cao mà(tầm 50%).Nhưng có cái dở là cái gì cũng biết,nhưng không biết làm

diepnghitinh
25-05-2012, 07:09
.NET
đối với .NET thì làm mấy cái winform cùi cùi, làm web cùi cùi, viết game 2d bằng XNA cùi cùi, chỉ khoảng cỡ red alert trở xuống nếu có đầy đủ resource.

cỡ red alert là cái này đó hả
http://4.bp.blogspot.com/-7E32g1KNvTI/TuSmyi_CWpI/AAAAAAAABmg/onM0CWneBx4/s1600/red+alert.jpg
thằng này nói thiệt hay nói chơi trời. để ý lại mới thấy văn từ nó ko bình thường :crying:

ngoc_ann_00
25-05-2012, 10:22

_ Bằng cấp của em chỉ ở cao đẳng, kiến thức anh văn thì chỉ ở dạng đọc hiểu, không thể nghe được, có lẽ là do hồi phổ thông ko có học anh văn đúng cách.
_ Ngôn ngữ lập trình thì chỉ biết có vài cái như: .NET, php, javascript, objective c .

.NET

php và javascript:

objective c:

khả năng làm việc nhóm
Không có ! Vì tại trường em thường hay bị bắt làm nhóm trưởng, mọi thứ em phân công mà chẳng ai chịu làm và hầu hết mọi sản phẩm em đều phải tự làm lấy hết => em ko có khả năng làm việc nhóm.

Em chỉ mới ra trường và chỉ mới làm quen với máy tính hồi lớp 12, do mê chơi game nên em chọn cntt, hiện tại vẫn còn nhiều thứ về máy tính mà em không biết. Có phải em sắp thất nghiệp rồi không ? Em nên làm gì nếu việc đó xảy ra đây. :(

cách nói chuyện của bạn thực sự rất đáng ghét,mình cm chỉ vì điều đó

zmt264
25-05-2012, 12:06
cách nói chuyện của bạn thực sự rất đáng ghét,mình cm chỉ vì điều đó

Trình độ thì không rõ thế nào vì phải làm thật mới biết được, nhưng đúng là cách nói chuyện đấy thì hơi khó làm việc nhóm :D , ví dụ như mình vẫn chưa đạt đến trình độ "Còn php thì ko hề biết sử dụng bất cứ 1 framework nào hết nhưng có thể tự viết 1 framework và có thể đọc hiểu phần lớn bất kỳ mã php nào trong 1 hệ thống cms, framework nếu muốn".

Không rõ đấy có phải nguyên nhân dẫn đến => "Suốt gần 3 năm học , em ko có một người bạn nào có thể làm việc chung được anh à" không?

chet7h45
25-05-2012, 13:56
Bạn chẳng làm được gì đâu. Tắt máy đi học bài đi.

Pu_kute
25-05-2012, 15:18
Vãi mới quen máy tính lớp 12 mà đã được thế à , phục bạn ghê T_T

vietgamedev.net
25-05-2012, 16:29
Nghe bạn giới thiệu thì cũng hiểu tại sao bạn không có việc làm (hoặc do bạn đòi hỏi quá cao). Khiêm tốn (nhưng không phải như cách bạn đang làm) và hướng tới việc cùng chia sẻ, cùng nhau tiến bộ thì sẽ làm việc nhóm được thôi.

vnweb_services
25-05-2012, 16:41

:emlaugh: thật ko vậy, nếu vậy thì bạn là ninja vô đối

kephanxet
25-05-2012, 19:28
Trình độ thì không rõ thế nào vì phải làm thật mới biết được, nhưng đúng là cách nói chuyện đấy thì hơi khó làm việc nhóm , ví dụ như mình vẫn chưa đạt đến trình độ "Còn php thì ko hề biết sử dụng bất cứ 1 framework nào hết nhưng có thể tự viết 1 framework và có thể đọc hiểu phần lớn bất kỳ mã php nào trong 1 hệ thống cms, framework nếu muốn".

Không rõ đấy có phải nguyên nhân dẫn đến => "Suốt gần 3 năm học , em ko có một người bạn nào có thể làm việc chung được anh à" không?

xin lỗi ! nhưng mình nói là thật mà, có gì đâu mà thấy ghét. :( Framework php chẳng qua là phải học thuộc các API có sẵn của nó, chỉ khó ở phần kiến trúc. Mình vốn nắm vững php căn bản nên cũng có thể đọc hiểu phần lớn bất kỳ mã php nào. đương nhiên là cũng có 1 số ít đọc không hiểu, nhưng ngồi ngâm mãi thì cũng biết thôi bạn à !!!

Còn 3 năm học chẳng ai làm chung với em được là vì bọn nó chẳng làm dc gì !! Đề tài cũng do bọn nó chọn, nhưng rốt cuộc chẳng ai làm nổi, ngay cả cái thuật toán tìm kiếm nhị phân mà bọn nó còn viết ko nổi, đệ quy khoảng > 3 là chịu thua, traning cách mấy cũng không làm được. lần nào em cũng ôm xô 1 mình .

Vả lại khi em đặt vấn đề, em cũng đã nêu rõ mặt mạnh và yếu !! đâu phải chỉ khoe khoang mà bảo bị là đáng ghét . Tháng 8 này em mới ra trường, nhưng tối qua đọc qua 1 số tin tuyển dụng thì thấy nó chênh lệch đẳng cấp quá nên mới lên đây hỏi thôi ... nào ngờ ... chỉ toàn bị ném đá

nicedecor_sani
26-05-2012, 00:02
Bạn liệt kê zậy là cũng khá rồi đó. Đi học thêm kỹ năng mềm đi rồi sẽ biết mình là ai? và thích hợp với công việc gì.

zmt264
26-05-2012, 00:17
xin lỗi ! nhưng mình nói là thật mà, có gì đâu mà thấy ghét. :( Framework php chẳng qua là phải học thuộc các API có sẵn của nó, chỉ khó ở phần kiến trúc. Mình vốn nắm vững php căn bản nên cũng có thể đọc hiểu phần lớn bất kỳ mã php nào. đương nhiên là cũng có 1 số ít đọc không hiểu, nhưng ngồi ngâm mãi thì cũng biết thôi bạn à !!!

Còn 3 năm học chẳng ai làm chung với em được là vì bọn nó chẳng làm dc gì !! Đề tài cũng do bọn nó chọn, nhưng rốt cuộc chẳng ai làm nổi, ngay cả cái thuật toán tìm kiếm nhị phân mà bọn nó còn viết ko nổi, đệ quy khoảng > 3 là chịu thua, traning cách mấy cũng không làm được. lần nào em cũng ôm xô 1 mình .

Vả lại khi em đặt vấn đề, em cũng đã nêu rõ mặt mạnh và yếu !! đâu phải chỉ khoe khoang mà bảo bị là đáng ghét . Tháng 8 này em mới ra trường, nhưng tối qua đọc qua 1 số tin tuyển dụng thì thấy nó chênh lệch đẳng cấp quá nên mới lên đây hỏi thôi ... nào ngờ ... chỉ toàn bị ném đá

Cách nói chuyện của em có 2 vấn đề
1) xưng hô không thống nhất (lúc xưng mình, lúc xưng em)
2) cách nói dễ bị kết luận là khoe khoang, cái gì em nghĩ là mình làm được thì tốt nhất em nên show ra cho mọi người xem (hoặc chưa kịp show ra thì hẹn ngày show ra hoặc nói rõ điều kiện để em show), ví dụ em nghĩ là mình làm được PHP Framework thì sao không tự viết 1 cái rồi cho thành mã nguồn mở, up lên github hay đâu đó tự mọi người sẽ thấy khả năng của em. Còn những gì mà em không thể show ra được (vì em không làm được, vì em cần giữ bí mật ... ) thì tốt nhất chỉ nên kể với người thân thôi, không nên nói chỗ công cộng thế này dễ ăn gạch đá lắm :D

Tóm lại là trong khi chưa tìm được việc làm thì em nên ngồi tự làm 1 số thứ để chứng minh năng lực của mình, sau này em có thể vác mấy thứ đó đi làm freelance hoặc đi tuyển dụng được. Hổi 2003 anh đi xin việc, đang là Sinh Viên ngành Cầu Đường nhưng vẫn xin được chân làm lập trình viên vì anh vác 1 cái phần mềm đến nộp thay cho bằng cấp + kinh nghiệm.

vnweb_services
26-05-2012, 01:23
xin lỗi ! nhưng mình nói là thật mà
thế thì bạn vô đối thật rồi, mấy người ở đây hầu hết là thua bạn làm sao tư vấn cho bạn :D

ngoc_ann_00
26-05-2012, 11:29

dĩ nhiên là bạn nó đúng nhưng nếu bạn đã đủ khả năng để master bất kì FW nào thì thiếu quái gì việc làm chứ.thậm chí bạn ko đủ rảnh để ghé vô ddth nữa
mình chỉ nhận các project WP thôi đã có việc mỗi ngày rồi
chỉ riêng php thì bạn master cái zend,ci fw,cms magento,wp kiếm đâu mà ko ra việc,10M/tháng đếch phải là con số có ý nghĩa
mà còn viết game bằng object C thì khoảng cách đến master iphone app chỉ là 1/2 bước chân(chỉ cần "thuộc lòng" api của iphone thôi).mà coder iphone app thì rất có giá
để cụ thể hơn thì bạn ví dụ cho mình 1 cái tuyển dụng(php) mà bạn thấy chêch lệch so với cái khả năng của bạn cho mình biết đi

amt
30-05-2012, 23:11
Ước gì mình được như chủ Topic. :d

langkhachit
31-05-2012, 03:52
Bá đạo thật, mình cũng chinh chiến từ JSP servlet đến Asp MVC, PHP mà không có phong độ như chủ topic ^^. Muốn viết một framework thì đầu tiên phải là một kiến trúc sư phần mềm, mà kiến trúc sư phần mềm thì kinh nghiệm phải 10 năm.
Mô hình: Lập trình viên-> Phát triển viên(Am hiểu một hay nhiều framework)->Kiến trúc sư(kỹ năng phân tích, tối ưu code cực tốt)
Mình khuyên bạn nên làm một project nho nhỏ, mang đầy đủ skill để đi xin việc. lúc đó họ mới biết tầm bạn đến cỡ nào. Hay chỉ là một kẻ học việc giỏi search vs edit :)

narutokage
31-05-2012, 21:37
chú này bị nhốt trong cái ao tù đại học VN mình (sự thật nó thế, tất nhiên là cũng có nhiều người nhận ra điều đó sớm) nên phát ngôn thế là phải, mình rất thông cảm. Mình nghĩ bạn này cũng có khả năng nhưng chưa va vấp thật tế nhiều. Có vậy thôi. Còn trình độ mình giờ mình vẫn thua bạn này, chỉ được cái là học gì cũng hướng đến thực tế.

Mình cũng đang tự rèn luyện để kiếm việc trên freelancer. Trên đó php áp đảo tất cả mọi thứ còn lại. Thật tiếc là mình đã đầu tư quá nhiều vào QT. giờ phải bắt đầu từ đầu với php.

Mình thấy lập trình web khó ở chổ là nó quá rộng, có quá nhiều chuẩn, quá nhiều công nghệ, và kỉ năng lập trình chưa đủ để làm web.

c_c
31-05-2012, 23:53
Bản thân chủ thớt chưa thực sự năng động và cũng chưa chuẩn bị tinh thần đi làm đó thôi!
Bây giờ ở đâu cũng vậy, sau 1 time thử việc mới biết mình nên làm gi, kể cả học về CNTT đi làm kinh doanh --> chuyện thường...

thanhtuanforever
01-06-2012, 01:27
Chủ top bị ném đá nhiều quá. Thiện tai thiện tai.
Em thấy bác phải củng cố và tích lũy thật nhiều kỹ năng mềm. Có những cái thật quá đâu phải là tốt, thật nhưng phải khéo mới hy vọng không bị người ta ghét.

superthin
01-06-2012, 13:29
Mình nghĩ hiện tại nếu chủ topic chưa tự tin để đi làm ở những công ty IT có thể đi trực tiệm net/ game là được đấy. Công việc phù hợp với dân học IT và nó cũng giúp tạo lập mối quan hệ giúp rèn luyện kỹ năng mềm.

ruanyuyongdvc
02-06-2012, 10:57
bác chủ thớt cho đi làm công nhân sản xuất trực tiếp hay đi phụ hồ 1 thời gian ngắn xong để thấy cái cảnh vất vả của cuộc đời đi làm "công" (Thuê) thì mới ngấm vào bản thân lúc đó cố gắng học thêm để lấy cơ hội sẽ tốt hơn

vantan_2009
02-06-2012, 12:26
chả hiểu thủ thớt ngô nghê hay chém gió nhỉ. sắp ra trường mà đc như thế thì khá lắm rồi.

ruanyuyongdvc
02-06-2012, 13:50
có lẽ đo lòng anh em thôi mà

wittymelody
02-06-2012, 14:01
Bá đạo thật, mình cũng chinh chiến từ JSP servlet đến Asp MVC, PHP mà không có phong độ như chủ topic ^^. Muốn viết một framework thì đầu tiên phải là một kiến trúc sư phần mềm, mà kiến trúc sư phần mềm thì kinh nghiệm phải 10 năm.
Mô hình: Lập trình viên-> Phát triển viên(Am hiểu một hay nhiều framework)->Kiến trúc sư(kỹ năng phân tích, tối ưu code cực tốt)
Mình khuyên bạn nên làm một project nho nhỏ, mang đầy đủ skill để đi xin việc. lúc đó họ mới biết tầm bạn đến cỡ nào. Hay chỉ là một kẻ học việc giỏi search vs edit :)

hehe, có gì đâu bác, muốn viết framework thì viết, đâu cần trình phải cao thế. vấn đề là framework viết ra liệu người ta có xài hay ko thôi :D

rất nhiều người chọn CNTT mà ko thực sự yêu thích nó, dẫn tới là ko tìm tòi học hỏi, đến khi ra trường, tiếp xúc thế giới thật mới vỡ mộng ra hết.

Bạn chủ topic àh, nếu bạn có khả năng đọc được framework thì tốt nhất là học và làm wen nó đi, ko thừa đâu, đừng nghĩ framework chỉ là API, đọc thuộc lòng là có thể pro framework đó. Bạn phải làm nhiều mới có thể thấy được cái hay, cái dở của framework được.

tuine2334
04-06-2012, 11:04
Tội chủ topic quá "Tình ngay lý gian". Bạn nói thật mà tự ngữ bạn nói không sắc bén, không chủ động đc chử viêt nên tạo cho người đọc là đang phe khoan, chém gió.
Mình thì cũng là sinh viên. Cũng làm đc vài dự án nho nhỏ. Lúc mới làm xong nhiều công ty nho nhỏ cũng mời mình về làm chung dự án. Nếu bác có thể viêt đc framework thì bạn thử viết 1 cái nào có giá trị hẳn hoi. Thì khi tuyển dụng bạn chỉ cần đưa ra cái framework đó là công ty cũng hiểu đc khả năng bạn tới đâu ak. Cái gì cũng vậy, đừng nghĩ là mình làm không đc. 1 Công ty chỉ nhận người làm việc đc, thà cho họ 10 năm hoàn thành công việc đó. Chứ k cần nhân viên không biết làm gì

linuxnew
04-06-2012, 11:48
Còn php thì ko hề biết sử dụng bất cứ 1 framework nào hết nhưng có thể tự viết 1 framework và có thể đọc hiểu phần lớn bất kỳ mã php nào trong 1 hệ thống cms, framework nếu muốn.

là sao ??????????

anhminhlth
11-06-2012, 12:31
Học CNTT là để có tư duy tốt.
Tư duy đó sẽ áp dụng được cho các dự án mà bạn tham gia.
Người ta tuyển đôi khi ko vì bạn biết nhiều, mà bạn có khả năng tư duy tốt.

chiencong_87
11-06-2012, 15:07
Ngành cntt tuyển dụng khá nhiều, với kiến thức bạn mô tả thì khả năng kiếm được việc của bạn rất cao. hồi mới ra trường cái gì mình cũng mù tịt hết, nhưng chịu khó vào công ty làm với mức luơng thấp để học hỏi kinh nghiệm, có kinh nghiệm thì nhảy cty lương tăng gấp 2-3 lần

kephanxet
11-06-2012, 23:25
mình tự học lập trình web từ giữa năm lớp 10 , mấy cái kia biết lơ tơ mơ, có lẽ sau này phải chọn ngành này kiếm cơm thôi.

gaba.gaba
23-07-2012, 16:53
Sao nghe mọi người bàn luận em lại thấy lo lắng cho tương lai quá. Em vừa thi đại học xong. Cũng thi vào ngành CNTT của trường đại học Hoa Sen mà vẫn đang chờ kết quả! Hồi hộp quá :((

vimottuonglai
24-07-2012, 11:13
Chuẩn bị trước là vừa rùi đó bác :D

superthin
24-07-2012, 12:33
Sao nghe mọi người bàn luận em lại thấy lo lắng cho tương lai quá. Em vừa thi đại học xong. Cũng thi vào ngành CNTT của trường đại học Hoa Sen mà vẫn đang chờ kết quả! Hồi hộp quá :((

Lo lắng cái gì mà lo lắng. Đã lựa chọn thì sống chết với nó. Mình chưa thấy ai điên cuồng cho một thứ mà họ xem là lẽ sống lại thất bại cả.

luong.minhson
24-07-2012, 13:30
Ban cu chăm chỉ di nộp hs xin việc, rồi bạn sẽ hiểu nhà tuyện dụng cần gì, là có kinh nghiệm la dc agh, minh ko giỏi nhưng biet phan đấu.

gaba.gaba
24-07-2012, 14:48
uh! cảm ơn các bác! cố gắng hết mình thôi :))

anhtaile
27-07-2012, 11:09
Hồi trước anh cũng biết rất nhiều ngôn ngữ, ngôn ngữ nào cung muốn học muốn làm, nhưng sau 2 nam nhien lai, minh chang thuc su chuyen cai nào ca, den khi di xin viec khac cung khong biet deal luong nhu the nào. Lời khuyên là, ngôn ngữ nào cung vậy cũng có lợi ich riêng của nó, em chi cần tập trung 1 cái giỏi cái nào ra cái đó thi tu nhien sẽ tu tin làm sang nhung cái khac.

Theo anh thi có 3 ngon ngu neu em gioi thi se rat de dang pick up nhug ngon ngu khac: C, Java, objective C.

Chuc em thanh cong.

SmartNet
27-07-2012, 11:28

.NET

php và javascript:

objective c:

khả năng làm việc nhóm

Muốn biết thì hỏi, muốn giỏi thì học. Chỉ là cái cách mà bạn hỏi rất không thân thiện, có lẽ vì thế mà bạn khó làm việc theo nhóm.

Bạn hãy hạ cái tôi của mình xuống 1 chút, hòa nhập và cố gắng hiểu người khác hơn. Như vậy không những giúp ích cho công việc của bạn mà còn giúp cho cuộc sống của bạn vui vẻ hơn rất nhiều đấy.

Chúc thành công!

nhanlove
27-07-2012, 17:43
ủa/ chủ topic biết mình làm gì mà ;D

medistar
29-07-2012, 21:58

medistar
29-07-2012, 22:03

.NET

php và javascript:

objective c:

khả năng làm việc nhóm

Em chỉ mới ra trường và chỉ mới làm quen với máy tính hồi lớp 12, do mê chơi game nên em chọn cntt, hiện tại vẫn còn nhiều thứ về máy tính mà em không biết. Có phải em sắp thất nghiệp rồi không ? Em nên làm gì nếu việc đó xảy ra đây.

gauconhtth
04-10-2013, 15:48
Nước mình vốn là chuộng bằng cấp mà, bây giờ không có bằng chắc gì đã được nhận, loại từ vòng hồ sơ rồi ấy. Nhưng nếu bằng cấp k có, nhưng bạn khẳng định có cơ sở chắc chắn bạn có thể làm dk việc thì khả năng được nhận cũng k thấp đâu.
P/S: bạn nào học CNTT mà bị hổng kiến thức, chưa có phương hướng thì nên tham gia 1 khóa học bên công ty Tam Nguyên (gọi tới số 0988.609.664), ở đây có chương trình cho sinh viên học 1 tháng + 2 tháng thực tập ( người thật việc thật đấy)

hocmaithao
10-01-2014, 03:53
vẫn còn cơ hội cho bạn đó, bạn nên tìm hiểu chuyên sâu từ từ từng vấn đề 1 mà tốt nhất lên đến các trung tâm đào tạo xin nhờ sự giúp đỡ của các chuyên ja. Bạn có thể đến stanford, ở đó có các chuyên gia giàu kinh nghiệm sẽ giúp đỡ bạn.
( Stanford-dạy kinh nghiệm lập trình )