PDA

View Full Version : Blog hợp pháp - Blog đen ????

Đắng!
24-03-2007, 23:04
Mình chuẩn bị giới thiệu một website cho phép các thành viên chủ yếu là người Việt tạo blog của mình trên đó. Mình có một số thắc mắc liên quan đến pháp luật muốn nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn như sau:
1. website cho phép thành viên tạo blog thì xin phép bộ văn hóa có khác gì với website khác không?
2. Nếu một thành viên nào đó tạo blog đen thì mình có bị liên quan gì đến pháp luật không? (Tất nhiên là do mình phát hiện muộn hơn)
3. Các cách quản trị nội dung tại các site cho phép thành viên tạo blog ở Việt Nam có bị chi phối bởi pháp luật Việt Nam không?

Rất mong nhận được sự tư vấn từ các bạn.

bathazar
24-03-2007, 23:17
1. Không nên xin phép bộ VHTT vì thực sự điều luật của bộ VHTT đang hoàn thiện. Xin phép hay đăng kí với bộ VHTT chỉ làm bạn thiệt.
2. Nên có 1 option chọn blog đó có "mature content" hay không. Nếu có thì chặn lại xác nhận trước khi cho xem. (Như Yahoo 360 là ổn). Chỉ cần không có nội dung phản động thôi.
3. Việt Nam (theo mình biết) chưa có luật nào cho blog.

Đắng!
24-03-2007, 23:29
1. Không nên xin phép bộ VHTT vì thực sự điều luật của bộ VHTT đang hoàn thiện. Xin phép hay đăng kí với bộ VHTT chỉ làm bạn thiệt.
2. Nên có 1 option chọn blog đó có "mature content" hay không. Nếu có thì chặn lại xác nhận trước khi cho xem. (Như Yahoo 360 là ổn). Chỉ cần không có nội dung phản động thôi.
3. Việt Nam (theo mình biết) chưa có luật nào cho blog.
Chưa có luật có nghĩa là áp dụng luật nào cũng được hả bác? Cơ quan chức năng ko sờ đến thì thôi cứ sờ đến là tiêu hả bác?
Cái option bác đề cập thì tất nhiên phải có rồi.
Nhưng nếu duyệt nội dung trước với blog là điều gần như không thể ( vì đâu có người mà duyệt được) nên vô tình có blog đen, hoặc blog "chống phá chế độ" mà admin biết sau thì mình có bị liên quan không khi pháp luật xử lý?

terafunny
24-03-2007, 23:42
Chà, thì ra ông bạn này đang làm blog, hèn chi thấy liệt kê danh sách mấy cái site bên topic Vượt qua Yahoo vào chỗ các site Việt Nam bị hack, chắc đang muốn ăn thua với tụi đó lol

Mà nói thật, có khi nhờ blog đen thì người ta biết tới blog của bạn đó, lại còn được lên báo nữa, nổi tiếng luôn :D

Đùa vậy thôi chứ cái blog nào mà chả có, nhà dịch vụ cung cấp ra thế, user làm gì thì user chịu trách nhiệm, chả lẽ giờ ai đó bắt net của nhà cung cấp nào đó, về download mấy cái "đen đen" thì thịt luôn cái nhà cung cấp sao. Cùng lắm là phạt cảnh cáo thôi, nhưng tốt nhất là xét duyệt nếu có điều kiện :)

bathazar
24-03-2007, 23:44
1. Chưa có luật ở phạm vi nào đó thì bạn có làm gì trong phạm vi đó cũng không phạm luật.
2. OK
3. Không cần duyệt chỉ cần cho mỗi blog 1 cái nút report mature content. Nếu có "chống phá chế độ" thì % bạn biết trước nhà chức trách cũng cao hơn. Thông thường là gỡ bỏ thôi. Lấy ví dụ, Youtube cũng đăng rất nhiều Video bản quyền nhưng xử lí cũng chỉ là gỡ bỏ mà thôi.

Đắng!
24-03-2007, 23:48
Chà, thì ra ông bạn này đang làm blog, hèn chi thấy liệt kê danh sách mấy cái site bên topic Vượt qua Yahoo vào chỗ các site Việt Nam bị hack, chắc đang muốn ăn thua với tụi đó lol
Không phải ạ, site của em bình thường thôi và cũng sửa lại tí mã mở thôi. Tại thấy các anh bên đấy bàn cao siêu quá nên mới nhờ các bác test bảo mật hộ. Quảng bá hộ site của các anh đó mà. :D

terafunny
24-03-2007, 23:57
Không phải ạ, site của em bình thường thôi và cũng sửa lại tí mã mở thôi. Tại thấy các anh bên đấy bàn cao siêu quá nên mới nhờ các bác test bảo mật hộ. Quảng bá hộ site của các anh đó mà. :D

Cao siêu đâu chẵng thấy chỉ thấy hiện lên một câu: "Làm tốt là nhất thời, "demo" là mãi mãi" lol

Đắng!
25-03-2007, 00:08
1. Chưa có luật ở phạm vi nào đó thì bạn có làm gì trong phạm vi đó cũng không phạm luật.
2. OK
3. Không cần duyệt chỉ cần cho mỗi blog 1 cái nút report mature content. Nếu có "chống phá chế độ" thì % bạn biết trước nhà chức trách cũng cao hơn. Thông thường là gỡ bỏ thôi. Lấy ví dụ, Youtube cũng đăng rất nhiều Video bản quyền nhưng xử lí cũng chỉ là gỡ bỏ mà thôi.

Ở Việt Nam các cơ quan chức năng là cứ tóm thằng có tóc bác ạ. Mình ở là quản trị site coi như là có tóc rồi. Đến lúc xảy ra cái gì thì kiểu gì cũng có điều luật được áp dụng. Luật VN mà, giải thích điều luật kiểu gì là quyền của cơ quan chức năng. Luật , nghị định, thông tư hướng dẫn, văn bản hướng dẫn,... nhiều vô kể bác ạ, mỗi nơi hiểu một kiểu, thực hiện một kiểu.
Bây giờ site mình ra, có ai muốn phá mình cứ nặc danh đăng ký rồi đăng bậy bạ, rồi chính họ lại tố cáo cho cơ quan chức năng thì mình tiêu là cái chắc.
Em cũng không biết là các site cho tạo blog ở VN đã có site nào bị cơ quan chức năng xử lý chưa? Bác nào có thông tin về các tiền lệ này cho em biết với.

terafunny
25-03-2007, 00:16
Chắc hiện tại chưa có site nào vì đằng quy mô nhỏ, đằng thì chuối, đằng thì chán nên không ai để ý tới mà phá. Thấy có cái đoạt giải Trí Tuệ Việt Nam là nổi nhất thôi, nhưng vẫn chưa có tin gì về cái "đen đen" cả :D

Đắng!
25-03-2007, 00:53
Chắc hiện tại chưa có site nào vì đằng quy mô nhỏ, đằng thì chuối, đằng thì chán nên không ai để ý tới mà phá. Thấy có cái đoạt giải Trí Tuệ Việt Nam là nổi nhất thôi, nhưng vẫn chưa có tin gì về cái "đen đen" cả :D

Nói như bác thì bây giờ cứ thỏa mái à, vì site của em lúc đầu cũng nhỏ thôi, dự tính phát triển chỉ khoảng 2000 blog thành viên thôi. Nhưng mà hợp pháp vẫn hơn, vì sợ nhất là sau này trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết thôi.

BoTayConGaQuay
25-03-2007, 01:05
cứ làm đi, sau này có tóc rồi hẵng tính, kiểu như 24h.com.vn ban đầu nó cũng làm bừa đấy thôi, sau nộp phạt 1 phát lại hóa ra xong chuyện.

Đắng!
25-03-2007, 01:12
cứ làm đi, sau này có tóc rồi hẵng tính, kiểu như 24h.com.vn ban đầu nó cũng làm bừa đấy thôi, sau nộp phạt 1 phát lại hóa ra xong chuyện.

Chỉ nộp phạt thôi thì em không lo. Chỉ sợ là mình chưa có tóc họ đã đội tóc giả cho mình rồi biến mình thành vật hiến tế để báo cáo thành tích cuối năm thôi bác ạ. Năm nay chưa biết bác nào là vật hiến tế đâu, lo xa vẫn hơn.

BoTayConGaQuay
25-03-2007, 01:16
Chắc ăn thì thuê host nước ngoài, mua domain nước ngoài, xong!

Đắng!
25-03-2007, 01:26
Chắc ăn thì thuê host nước ngoài, mua domain nước ngoài, xong!
Quan trọng là mình vẫn phải để tên địa chỉ của mình trên site. Nếu mà mình giấu mặt triệt để để khi có chuyện gì thì chối cũng dễ thôi nhưng như thế thì thành viên nào dám tin mình nữa hả bác.

ngothuaan
25-03-2007, 03:03
Mới nghe từ blog đen và blog hợp pháp ! great :D

Muốn tạo site cho 1 nước gần mấy chục triệu dân tạo blog, thì dĩ nhiên trong số đó có người post nội dung ko lành mạnh ( ***, phản động chế độ...), quản lý cả mấy trăm, ngàn account đã là khó nói chi là đến hàng triệu, mà blog thì bao quát nữa. Điều này không có nghĩa là ko làm được ( trừ phi có hàng trăm con bot như ở google, yahoo duyệt content :D )

Nên đầu tiên, điều bạn cần là nghĩ bạn cần làm như thế nào để kiểm duyệt các nội dung của blog of thành viên, blog nào vi phạm thành viên nào vi phạm thì bị xử lý riêng đối với website và chung cho luật pháp hiện hành ở nước ta. ( Mặc dù chưa có luật gì nêu cụ thể về blog hay blogger ở vn, nhưng bạn có thể chủ động tạo 1 "Điều Khoản Sử Dụng" cho site mình với cam kết và mục đích sử dụng cho member thì nghĩ có thể phần nào đó giảm được "blog đen"

Đắng!
25-03-2007, 10:45
Điều khoản sử dụng thì tất nhiên phải có rồi, 3 điềi cơ bản nhất là:
1. Thành viên phải tròn 18 tuổi trở nên và có đủ năng lực chịu trách nhiệm pháp lý theo qui định của pháp luật.
2. Thành viên hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung được đăng tải trên blog của mình
3. Không được phép đăng tải các nội dung kích động bạo lực, chiến tranh, ***, chính trị, tôn giáo, chống phá chế độ,...

2 ưu điểm cơ bản nhất của blog là thể hiện quyền sở hữu thông tin của thành viên và quyền tự thể hiện quan điểm, tư tưởng, ... của chủ nó.
Nhưng ở Việt Nam các cơ quan chức năng không nghĩ thế Cứ ông chủ sở hữu site phải chịu trách nhiệm hết nếu có gì sai.

Hiện tại, mình chưa biết điều luật nào qui định chính danh cho blog nhưng các qui định liên quan đến thông tin và xuất bản phát hành thì nhiều. Không biết các nhà làm luật Việt Nam đâu rồi nhỉ, đừng có ỡm ờ thế này chứ, rõ ràng ra để người ta còn yên ổn làm ăn.
Có bác nào cao kiến gì thêm tư vấn giúp mình với.

Đắng!
25-03-2007, 13:24
Không có ai tư vấn giúp em nữa à ???
Bây giờ các Bloger Việt Nam cũng nhiều. Không kể những blog đen sì thì cũng có rất nhiều các bloger thường nói những cảm nghĩ của mình về thời cuộc này nọ. Cái khó là họ nói thì ai cũng biết và cho là bình thường ở VIệt Nam nhưng đối với các cơ quan chức năng thì những điều đó lại không bình thường nữa, phải xử lý.
Các bác có phương án nào về quán trị nội dung blog hiệu quả không mách em với.
Hay các bác cho em lời khuyên xem em nên chọn cách nào dưới đây:
1. Đăng ký website và xin phép bộ văn hóa đàng hoàng
2. Cư làm bao giờ có chuyện thì nộp phạt, đối phó sau
3. Cách khác (các bác tư vấn cụ thể nhé)

Các bác có thể nói rõ được là nếu chọn cách nào thì sẽ phải chuẩn bị gì, làm gì thì em xin cảm ơn và chắc chắc có hậu tạ.

puppy
25-03-2007, 15:20
Bạn lên hỏi bộ bộ VHTT thử xem :glare: .

Cái này ngày xưa (Khoảng 3 năm trước) tui cũng tính làm. Nhưng vẫn không dám làm. Cũng vì sợ giống bạn thôi.

Nếu website bạn không nổi tiếng thì không sao nhưng nếu nổi tiếng thì có nhiều vấn đề liên quan lắm, mà VN mình không có luật nào liên quan đến những cái này hết nên ít người dám làm. Phải chi có luật rõ ràng cho những cái này thì dễ làm việc hơn nhưng theo tôi biết hiện tại không có.

Lúc trước tui cũng tính viết 1 cái search engine(SE) nữa kia (Giống như google chẳng hạn nhưng có thể không bằng nhưng search các lãnh vực khac). Khả năng thì viết được nhưng nếu SE của tôi search ra các bài viết không phù hợp với luật pháp Việt Nam (Như mature content hoặc về chính trị) không biết website tôi có bị gì hông và tôi có sao hông. Tất nhiên thuật toán có thể lọc được tí xíu nhưng không thể hoàn chỉnh được còn sót là điều chắc chắn. Tôi không biết hiện nay Việt Nam có luật nào cho vấn đề này chưa, nếu bạn tìm được thì share với :present: :yes: .

edavn
25-03-2007, 17:51
Blog cũng là một dạng xuất bản thông tin tương tự diễn đàn vì vậy bạn chỉ cần xin giấy phép hoạt động nếu domain bạn mua của nước ngoài còn nếu mua của VN thì không cần... Điều khoản quy định đối với các member các bạn cũng đã bàn đến, tuy nhiên khi trên hệ thống của bạn có nội dung xấu thì đương nhiên bạn phải gỡ bỏ và có trách nhiệm giúp nhà chức trách điều tra... và tất nhiên nếu không phải bạn chủ mưu thì không sao cả đâu:D nếu các tờ báo lớn của nhà nước ở mục bạn đọc viết mà để lọt nội dung xấu cũng bị xử lý giống như đối với bạn... Chúc bạn thành công!

ttai_info
25-03-2007, 17:56
Em đang làm một site cho phép tạo blog. Site của em nhỏ thôi, chỉ giới hạn khoảng vài ngàn blog.
Các bác bớt chút thời gian tạm thời ngừng bàn bạc các vấn đề cao siêu sang tư vấn giúp em chút. Ngoài cảm ơn, chắc chắn có hậu tạ.

Trước khi thảo luận, sry bạn Đắng cái nghen! Bạn cho link site của bạn tham khảo thử trước xem sao! Sẳn cho hỏi 1 câu để tiện thảo luận luôn là server thế nào và chi phí ra sao, vài đặc điểm khác của site? Chúc thành công!

dha
25-03-2007, 21:06
Chào bạn Đắng!

Làm một site giúp tạo blog như bạn là rất hay, rất đáng khích lệ!

Còn việc đăng ký giấy phép thì tui nghĩ là bạn cứ ra mắt site trước và quan trọng là nhớ có một Thỏa thuận sử dụng rõ ràng và chặt chẽ để qui định trách nhiệm của người dùng. Sau đó cố gắng phát triển, nếu site phát triển tốt thì hãy tính tời việc đăng ký.

Thân.

money4nothing
25-03-2007, 21:07
1. Đăng ký website và xin phép bộ văn hóa đàng hoàng
2. Cư làm bao giờ có chuyện thì nộp phạt, đối phó sau
3. Cách khác (các bác tư vấn cụ thể nhé)

Bạn muốn mua thêm việc thì chọn phương án 1.
Hiện tại thì ai cũng thực hiện theo phương án 2 cả.
Theo tôi nên dùng domain quốc tế, host ở Mỹ. Tốt nhất, nếu bạn không có thành viên mục tiêu rõ ràng thì đừng phát triển site cho tạo blog làm gì vì blog bây giờ cũng nhiều rồi mà quản lý nội dung blog là rất phức tạp, đặc biệt là blog tiếng VIệt rất dễ bị dính dáng đến pháp luật Việt Nam.

BoTayConGaQuay
26-03-2007, 01:54
Yes, xài domain + host nước ngoài là yên tâm, không khéo cũng giống vụ nuôi hổ của bác Tân giám đốc Pacific, lúc mới đầu chẳng ai nói gì vì còn đang 'vỗ béo', khi đã 'béo' rồi thì có khối thằng xông vào đòi giết thịt!

Đắng!
26-03-2007, 16:18
Trước khi thảo luận, sry bạn Đắng cái nghen! Bạn cho link site của bạn tham khảo thử trước xem sao! Sẳn cho hỏi 1 câu để tiện thảo luận luôn là server thế nào và chi phí ra sao, vài đặc điểm khác của site? Chúc thành công!
Site của em mới đang phát triển thôi, khi nào xong sẽ giới thiệu tới các anh. Site này cũng không có gì đặc sắc vì được phát triển lại trên mã mở là chính có chỉnh sửa chút chút cho người Việt dễ dùng thôi.
Em lo nhất là tính pháp lý của thông tin trên các blog vì blog này của em hơi đặc thù. Blog này chỉ dành cho chị em hận tình hoặc bị phản bội nên nó sẽ không thể tránh khỏi động chạm đến các vấn đề nhạy cảm.

VinaSPY
26-03-2007, 18:17
ôi thôi , làm WEBblog ở VN thi thua... đăng ký 360 hoặc Bloger , Opera thì tự do ngôn luận thoải mái không nào. tôi rất thích tự do ngôn luận trên Blog , chứ trên 4rum thì xin thua , admin đưa IP tui cho C15 thì mệt nếu như tôi nói có lỡ lời động đến các Bác trến...

money4nothing
26-03-2007, 21:30
Đắng ơi, mình em căm ghét đàn ông còn chưa đủ hay sao mà lại còn định lập hội căm ghét đàn ông thế?
Thương Đắng quá mà chẳng biết phải làm sao cho Đắng hạ hỏa oán thù đây.
Thôi Đắng tự thắt thì tự cởi vậy nhé.
Chúc Đắng mau trở lại ngọt ngào như xưa với giới đàn ông bọn mình.

BoTayConGaQuay
27-03-2007, 01:14
Em lo nhất là tính pháp lý của thông tin trên các blog vì blog này của em hơi đặc thù. Blog này chỉ dành cho chị em hận tình hoặc bị phản bội nên nó sẽ không thể tránh khỏi động chạm đến các vấn đề nhạy cảmVậy thì bạn mua domain nước ngoài và host Mỹ đi, không cần phải xin phép Bộ VHTT nữa! chị em nếu là bồ nhí của các quan lỡ 1 lúc nóng giận lên blog tuôn trào hết chuyện thâm cung bí sử thì hậu quả bạn tự hiểu đi ha lol

Arkain
31-03-2007, 18:43
Trời ạ, thế kỷ 21 rồi mà việc viết nhật ký cá nhân còn bị tách bạch "đen" với "trắng" thì thà đừng xài internet nữa cho rảnh, những người có công sáng lập ra cái gọi là "xa lộ thông tin" khi đọc được những thuật ngữ quái gở như "web đen" & "blog đen" chắc cũng phải khóc ròng.

Weblogs chỉ có hai loại nội dung: "mature content" cho những người trưởng thành, và "family-safe" cho trẻ em vị thành niên, nếu dân trí chưa đủ cao để chấp nhận điều đó thì tốt nhất đừng làm, vì nếu như dân đen còn cho phép các cụ vẽ rắn thêm chân thì chạy đằng trời cũng không thoát khi các cụ kẹt tiền cà phê.

itv1992
15-06-2007, 22:44
Phát truyển site đen có lợi cho ai ?

U.F.O
16-06-2007, 12:34
Cấm blog đen hả
Tổ sư vào WTO rồi mà còn nhẽo.Ở bển site đen đầy ra, thậm chí hợp pháp nhưng có phải có ai coi nó một tệ nạn đâu. Bởi trẻ con thì nó cấm còn người nhớn thì kệ mịe nóa. Ăn nhau ở cái dân trí, dân trí cao thì dù có công khai nó ở VN thì cũng chả sao hết.

U.F.O
16-06-2007, 12:38
p/S: Chưa có luật nào cho blog nhưng các bố có 1 câu rất 0 thể bắt bẻ được "Nghiêm cấm tuyên truyền văn hóa phẩm đồi trụy dưới mọi hình thức"
-> Bó chim

nguyendinhvan
16-06-2007, 13:54
Nhiều thằng ngu như bò mà cũng đòi nói đến " Rân trí " à

U.F.O
16-06-2007, 15:03
Ô không có nghĩa là không có

leviethai
18-06-2007, 12:48
Blog đen hay trắng là do cái CSS và template của nó mấy cha nội, có ai cấm trắng hay đen đâu nhỉ? Blog của mình đen sì luôn, Mấy thằng bên BVHTT vào đọc còn khóc sướt mướt, xúc động đến nỗi cuối khóa này xin nghỉ việc về làm biên tập viên cho tớ đấy

mtl0612
18-06-2007, 13:48
Thua với ông Lê Việt Hải luôn :D