PDA

View Full Version : Ghi file trong javascript

motien
21-05-2012, 19:32
Chào các bác. Hiện em đang làm 1 trang trắc nghiệm bằng javascript. Có 1 vấn đề nhỏ là nhằm để em tiện đánh giá, em muốn sau khi người dùng làm xong bài trắc nghiệm kết quả sẽ được ghi vào 1 file .txt. Ko biết thao tác này làm tn nhỉ. Các bác giúp e vs, e cảm ơn :D

mucor
21-05-2012, 20:06
Theo tôi được biết thì javascript không thể ghi ra file.

zmt264
21-05-2012, 21:18
Theo tôi được biết thì javascript không thể ghi ra file.

đúng rồi, javascript "không thể" tương tác với file trên máy, bạn chủ thớt nên nghĩ đến cách khác, ví dụ dùng PHP; hoặc nếu vẫn dùng JS thì ghi kêt quả vào cookie hoặc Local Storage (HTML5).

haicop
21-05-2012, 23:59
Không ghi được đâu, ghi được thì phần lớn các web sẽ bị hack tung xác.

motien
22-05-2012, 14:39
Cám ơn mọi người đã tư vấn, thật sự em cũng gà lắm. Bác có thể tư vấn cho em thêm về JS ghi vào cookie hay Local Storage đc ko? Nếu ghi vào thì mình xem kết quả ấy bằng cách nào?
Nếu như ko thể ghi vào đc thì có thể gửi kết quả về email ko?

zmt264
22-05-2012, 19:56
Cám ơn mọi người đã tư vấn, thật sự em cũng gà lắm. Bác có thể tư vấn cho em thêm về JS ghi vào cookie hay Local Storage đc ko? Nếu ghi vào thì mình xem kết quả ấy bằng cách nào?
Nếu như ko thể ghi vào đc thì có thể gửi kết quả về email ko?

bạn muốn gửi kết quả về email thì dùng PHP (cũng tương tác với file, DB) đi, mình gợi ý cách đó trước tiên mà, kiếm cái mã nguồn có sẵn về poll, quiz, hoặc test ... mà sài. Bây giờ mới tự viết thì hơi lâu, xin hỏi bạn biết những gì về HTML, CSS, Javascript, jQuery, PHP, MySQL rồi?

thanhtungtnt
23-05-2012, 12:11
Chào các bác. Hiện em đang làm 1 trang trắc nghiệm bằng javascript. Có 1 vấn đề nhỏ là nhằm để em tiện đánh giá, em muốn sau khi người dùng làm xong bài trắc nghiệm kết quả sẽ được ghi vào 1 file .txt. Ko biết thao tác này làm tn nhỉ. Các bác giúp e vs, e cảm ơn :D
mobilehtml5 com/post/371921120/tutorial-your-first-mobile-html5-app-the-basics
mobilehtml5 com/post/401111526/tutorial-your-first-mobile-html5-app-offline-storage

Đọc 2 bài này để biết cách dùng Local Storage trong HTML5 nhé. Còn javascript thì ko ghi file được đâu :)