PDA

View Full Version : Giúp em sửa lỗi hệ thống trước khi cài win

whistingstar
19-05-2012, 12:52
Tình hình là mình muốn ghost lại cái computer nhưng mà khi reset máy thì không thể chọn phần hiren boot ... bla bla bla, vì máy chưa nhận bàn phím. Phải đợi hết 30 giây rồi, chạy xong win xp bàn phím mới bắt đầu hiện đèn (numlock)

lỗi như thế là sao vậy các pác

whistingstar
19-05-2012, 20:50
Sao không ai trả lời hết vậy, bác nào thương tình giúp em cái lỗi này với . thanks

vnntech.com
20-05-2012, 00:11
Kiếm cái bàn phím đời cũ công PS2 ấy bác.

thanhtuanforever
20-05-2012, 07:55
Mình chư gặp lỗi này, mình chỉ gặp lỗi không nhận bàn phím và cả chột thôi. Lắng tai tham khảo xem bác nào có cái giải quyết hay.

vietgamedev.net
20-05-2012, 07:55
Nếu keyboard cổng USB thì bạn phải vào BIOS (nhấn DEL hoặc F12) lúc khởi động để kích hoạt bàn phím USB ngay từ đầu.

Sau khi vào được BIOS (Màn hình xanh): bạn chọn Integrated Peripherals > USB Keyboard Support (chọn Enabled)

*Lưu ý: với mainboard cách đây 5 năm trở lại mới có chức năng này, còn không thì cứ kiếm một cổng chuyển đổi từ USB -> PS2

Tương tự với phần boot CD:

Vào BIOS > Advanced BIOS Features > First Boot Device chỉnh thành [CDROM] và Second Boot Device chỉnh thành [Hard disk]

(hoặc tùy bạn có thể boot thêm ổ USB) nhưng nhớ thứ tự: First là CDROM hoặc USB, sau đó mới là Hard Disk

Chúc bạn thành công :)