PDA

View Full Version : [Hỏi] sự khác biệt của XHTML, DHTML, HTML, HTML5 ?

miss_it
18-05-2012, 17:57
hic hic mơi bắt đầu học HTML mà thấy mấy thằng bạn nó học XHTML, DHTML, HTML5 làm em rối hết cả đầu óc lên ko biết nên học cái nào, mà chúng nó là 1 hay là khác nhau thế hả các bác. các bác giải thích và so sánh cho em với. hic

zmt264
18-05-2012, 18:48
hic hic mơi bắt đầu học HTML mà thấy mấy thằng bạn nó học XHTML, DHTML, HTML5 làm em rối hết cả đầu óc lên ko biết nên học cái nào, mà chúng nó là 1 hay là khác nhau thế hả các bác. các bác giải thích và so sánh cho em với. hic

Bạn tìm hiểu XML và DOCTYPE, khi nào bạn có khả năng đọc hiểu DOCTYPE thì bạn sẽ hiểu sự khác biệt của các loại XHTML, HTML5, HTML4 ...

DHTML thì là một khái niệm hoàn toàn khác với mấy cái trên. Tạm thời có thể ko cần tìm hiểu.

Bạn cứ tìm hiểu HTML4 rồi lên HTML5, giờ HTML5 đang "hot".

miss_it
19-05-2012, 08:24
Vậy giờ học HTML5, 4, 3.... là kiểu như phiên bản nân cao của HTML hả bạn ? nhưng mình thì đang bắt đầu học HTML, à mà cho mình hỏi DOCTYPE là gì thế ?

vnweb_services
19-05-2012, 10:52
1. mở trình duyệt gõ google chấm com chấm vn
2. ấn vào ô nhập từ khóa tìm kiếm
3. gõ vào "what's doctype", ấn enter
4. chọn kết quả tìm kiếm đầu tiên mà bạn thấy
5. đọc ko được thì xài google dịch (optional)

google is number one

zmt264
19-05-2012, 15:09
Vậy giờ học HTML5, 4, 3.... là kiểu như phiên bản nân cao của HTML hả bạn ? nhưng mình thì đang bắt đầu học HTML, à mà cho mình hỏi DOCTYPE là gì thế ?

Hãy bắt đầu với w3schools.com, cứ học HTML biết các thẻ sau là được: h1, h2, h3, p, strong, ol, ul, li, table, tr, td, div, span, img, a, form, input, textarea, select, option là được, mấy cái mớ ở đầu topic kia từ từ để sau tìm hiểu cũng chưa muộn, nhất là khi khả năng tự Gu Gồ cũng chưa có thì không nên tính xa làm gì vội, cứ học mấy cái căn bản trước.

Ở hoctudau.com, tháng đầu dạy HTML, CSS căn bản, tận đến tháng thứ 4, khi học sinh đã học được rất nhiều thứ, tôi mới dạy đến DOCTYPE, XML, XHTML ...

U.F.O
19-05-2012, 21:32
Bạn nay nói chuyện đáng yêu nhỉ :D