PDA

View Full Version : Vấn đề về USB????

Eugene_Nice
23-03-2007, 10:10
Máy tính của mình không hiểu vì sao mà cắm USB không nhận dc.Nhiều người nói mình rằng là do lỗi win và virus nhưng mình đã fomat lại ổ thì vẫn không nhận USB.Khởi động lại máy tính khi cắm MP3 thì nhận dc còn khởi động lại máy tính khi cắm USB thì không nhận được.Bạn nào biết cách sửa thì chỉ giúp mình nhé.

phomacsudoi
23-03-2007, 10:35
vậy bạn phải thử xem cái USB đó có còn sài được hay không bằng cách thử cắm vào một máy khác.mình nghi là USB của bạn die rùi. vì MP3 vẫn sử dụng được mà. vậy nhé.

Eugene_Nice
24-03-2007, 17:18
Mình cắm USB vào máy khác vẫn nhận dc mới đau chứ

hoangdao26990
24-03-2007, 22:55
bạn đã cài driver usb chưa thía?

tuan_An
25-03-2007, 10:27
CÓ ThỂ CÁi DÂy CỦa CỔng Usb CỦa BẠn ChƯa Đc NỐi VÀo Main! ThỬ CỔng Sau ĐÍt MÁy Xem!

hoangdao26990
25-03-2007, 13:09
nhưng bác đó vẫn cắm mp3 đc đó mà

troctroi
25-03-2007, 18:02
máy bà xếp tớ cũng bị tựa như vây. bà í có xp pro và sau khi map vào network thì có vấn đề. ổ usb và network đều là F:. Sau map lại network và dùng Z: thì mày nhận ổ usb ở F:. Còn ổ usb của tớ lúc nào cũng là G:. máy của mình là xp home mà cũng ko vào network thì ko có vấn đề. ko hiểu tại sao? có ai giải thích dùm dc ko?

dieubay
26-03-2007, 21:49
Mình cũng bị y như bác Eugene_Nice vậy, cứ cắm vào máy mình thì nó báo Unknown Device, nhưng cắm vào máy khác thì vẫn nhận bình thường, tình trạng này chỉ vừa bị chiều nay thôi, mong các bạn PRO giúp tụi mình với.

tienlen13
30-03-2007, 23:20
USB của mình lại khác , trong win thì nó chạy bình thường , nhưng khi khởi động lại thì bị treo máy , cắm vào máy khác thì không sao , có pác nào biết cách khác phục thì chỉ giùm mình với , xin đa tạ

docmadonphuong
08-04-2007, 21:46
Troi oi may minh cung bi tinh trang USB k nhan khi vao man hinh window ma lai con lam treo may va bao loi port. Co bac nao giup tui duoc k vay. Vi neu truoc khi khoi dong may thi no nhan nhung bat dau vao Win no lai k nhan.

quangtrong
08-04-2007, 23:12
Chời,kể ra usb cũng có lắm bệnh ra phết,may mà usb của mình hông sao hết cả

duy007vn
08-04-2007, 23:22
Do hệ điều hành của các bác ko có được đủ các driver cần thiết cho Flash Disk đó thôi. Lỗi hệ điều hành rồi

Beach_Long
09-04-2007, 08:45
Máy tui trước đây cài win XP home, rồi XP sp1 trục trặc như các Bác vậy. Sau bực quá tui nâng lên sp2 bản update mới nhứt, chạy ngon lành. Các Bác tham khảo xem sao.

lqkhoi
09-04-2007, 10:12
Từ windows 2000 trở đi không cần bất cứ driver nào cho USB Mass Storage (nói nôm na là mấy cái USB thumbdrive, flash, hard disk).

Từ windows 2000 SP3 trở đi không cần bất cứ driver nào cho USB MultiLun (nói nôm na là mấy cái USB card reader)

Vì thế ai bị problem về USB xin đừng quy chụp cho OS vì OS không dính líu gì ở đây cả.

Vài lưu ý nho nhỏ: Khi có vấn đề các bạn nên chịu khó check lại sợi dây cable, hay port đặc biệt là các usb port ở phía trước của case. Lý do: cable VN làm rất bưởi rất dễ dẫn đến tình trạng bị hụt áp cho USB device, tương tự cho các usb port ở đằng trước. Vì thế nên nếu bị có vấn đề nên thử với cái usb port ở đằng sau.

Một chuyện khác cần lưu ý: có rất nhiều usb thumb bèo bọt của TQ thiết kế không tốt làm tiêu hao năng lượng vô ích dẫn đến nguồn cung cấp cho usb device là không đủ , dẫn đến hiện ra USB malfunction trên Host.

Càng làm USB nhiều bạn sẽ càng thấm thía câu : "Tiền nào của đó" nhất là đối với đồ TQ. Vì thế nếu quan tâm đến chất lượng, chạy trên laptop nhiều ( vì laptop có port USB không bảo đảm cung cấp đủ tiêu chuẩn là 500mA) thì nên chịu khó mà mua đồ xịn. Không nên cấm quá nhiều thiết bị usb nhất là khi những usb đó không tự cung cấp điện.

Các lỗi như usb malfunction nếu bảo đảm gắn chỗ khác vẫn chạy ngon lành thì nên nghĩ đến các trường hợp đã nói ở trên như cable hoặc không đủ điện.

NoZ
09-04-2007, 11:24
Máy tính của mình không hiểu vì sao mà cắm USB không nhận dc.Nhiều người nói mình rằng là do lỗi win và virus nhưng mình đã fomat lại ổ thì vẫn không nhận USB.Khởi động lại máy tính khi cắm MP3 thì nhận dc còn khởi động lại máy tính khi cắm USB thì không nhận được.Bạn nào biết cách sửa thì chỉ giúp mình nhé.

Khi bạn cắm USB vào, Windows có hiển thị thông báo đang detect thiết bị usb không? nếu có hiển thị thông báo thì ok, bạn chỉ cần làm như vầy là được:

1. Nhấp phải My Computer, chọn Manage, trình quản lý computer sẽ chạy. Bạn xem phần Storage, chọn Disk Management.

2. Cửa sổ bên phải sẽ liệt kê các ổ đĩa hiện có (kể cả usb) trên máy của bạn. Nếu Windows đã detect được usb thì usb sẽ được liệt kê ở đây, nhưng bạn sẽ không thấy ký tự ổ đĩa.

3. Bạn nhấp phải vào biểu tượng của usb, chọn "Change Drive Letter and Paths" rồi đặt một ký tự cho usb là được

Đây không phải là lỗi mà chỉ do bộ nhớ đệm dành cho các ký tự ổ đĩa (drive letter cache) chưa được cấp phát ký tự mới vậy nên dù đã nhận thiết bị, Windows của bạn vẫn không hiển thị USB trong My Computer hay Explorer.

NoZ
09-04-2007, 11:32
máy bà xếp tớ cũng bị tựa như vây. bà í có xp pro và sau khi map vào network thì có vấn đề. ổ usb và network đều là F:. Sau map lại network và dùng Z: thì mày nhận ổ usb ở F:. Còn ổ usb của tớ lúc nào cũng là G:. máy của mình là xp home mà cũng ko vào network thì ko có vấn đề. ko hiểu tại sao? có ai giải thích dùm dc ko?

Vấn đề do xung đột drive letter thôi.

Ban đầu khi bạn map ổ đĩa trên mạng về máy, Windows cấp phát ký tự F, sau đó bạn không còn map vào ổ đĩa kia nữa.

Bạn cắm USB vào, Windows vô tình :tongue: cấp phát ký tự F cho USB nên thành ra bị xung đột trong bộ nhớ đệm

Bạn map lại ổ đĩa thì lúc này Windows tạo thêm drive letter mới nên từ đó về sau không xung đột nữa.

Hic, có mấy ai hoàn thiệt đâu hen, Windows cũng vậy.

Về trường hợp ổ USB có ký tự ổ đĩa là G trên máy của bạn, bạn có thể Change Drive Letter and Path theo hướng dẫn trên. Nếu thực sự máy của bạn không có thiết bị lưu trữ nào mang ký tự F, thì đặt cho USB là F, sau này Windows sẽ nhớ.

Eugene_Nice
27-04-2007, 10:51
Mình cắm USB vào nhưng Windown vẫn không hiện thông báo gì hết :(

soo_zoo
29-04-2007, 16:59
USB của mình căm vào máy vẫn nhận nhưng lại không thể mở được , xem properties thì cả used space và free space đều là 0 bytes , làm ơn chỉ giúp mình cách khắc phục

dinhhung27
29-04-2007, 17:49
minh cung vay ban a` no dinh dang la RAW gi` gi` do' mot. dong' du lieu bi mat tam luon huhuhuhu

dinhhung27
29-04-2007, 17:56
ai biet USB bi dinh dang RAW là bị làm sao không - dang mong trả lời hichic

TRUNG-TIGER
29-04-2007, 20:24
Đó là do Windows đã không họat động với driver mặc định của nó đối với cổng USB 2.0. Nếu bạn bắt gặp USB 2.0
Enhanced Host Controller Driver trong phần driver USB , bạn chắc chắn không sử dụng được 1 số thiết bị HighSpeed USB 2.0. Lý do là vì trình điều khiển này không họat động với 1 số USB 2.0
của mainboard Intel. Bạn nên sớm vào www.microsoft.com tìm bản sửa lửi hay driver để sửa vấn dề trên .

soo_zoo
02-05-2007, 10:41
bạn có thể chỉ rõ hơn cho mình được ko , mình cũng đã vào trang chủ của microsoft nhưng ko biết bản vá lỗi ấy ở chỗ nào

NoZ
02-05-2007, 11:04
ai biet USB bi dinh dang RAW là bị làm sao không - dang mong trả lời hichic

RAW có nghĩa là "mới nguyên", chưa được xử lý. Nghĩa là hệ thống cho rằng USB của bạn chưa được định dạng (thậm chí chưa có partition).

Bạn có thể nhấp phải vào biểu tượng My Computer chọn Manage và rồi chọn Disk Management. Sau đó bạn có thể chọn lên ổ đĩa USB, chọn partition lại ổ đĩa đó.

Tất nhiên dữ liệu sẽ mất hết