PDA

View Full Version : cần AE MOD giúp đỡ

nghia_mbtc
08-05-2012, 11:40
chẳng là em có 1 đồ án thế này : thực hiện cứu dữ liệu mà ko sử dụng phần mềm trong các trường hợp : Format ổ cứng, xóa dữ liệu bằng lệnh Shift + Delete hoặc Delete sau đó xóa dữ liệu tại Recycle Bin. em mò mãi ko ra đc, bác nào có trải qua các tình huống này cho em xin ý kiến ( ko dùng phần mềm )
thêm 1 cái nho nhỏ nhưng với em ko nhỏ đó là cứu dữ liệu trên các đĩa CD/VCD bị trầy xước mà ko dùng phần mềm, nhận cái đồ án này xong em bó tay luôn, tìm trên mạng ko ra, có gợi ý nho nhỏ là sử dụng MS-DOS

The Old Man
08-05-2012, 13:11
:w00t:Không dùng phần mềm? :w00t:

:banana:Không hiểu chủ thớt muốn nói cái gì đây?:banana:

Yoory
08-05-2012, 13:16
MS DOS cũng ko cao siêu mà phục hồi dữ liệu toàn bộ mà ko dùng phần mềm đâu bạn.
Nếu bạn làm được điều đó có thể thành tiến sĩ lun ấy chứ ^^

DVE_nc1402
08-05-2012, 13:17
có gợi ý nho nhỏ là sử dụng MS-DOS
MS-DOS không phải phần mềm hả củ thớt! Hay nó là hệ đều hành nên không gọi là phần mềm!!!

Không sử dụng phần mềm thì cứu dữ liệu dạng soft breaking thì có làm bằng mắt.

Nếu chết chip thì còn thay chip rồi đọc dữ liệu được

nghia_mbtc
08-05-2012, 15:13
MS DOS cũng ko cao siêu mà phục hồi dữ liệu toàn bộ mà ko dùng phần mềm đâu bạn.
Nếu bạn làm được điều đó có thể thành tiến sĩ lun ấy chứ ^^

thật ra thì chỉ là cứu dữ liệu khi lỡ tay Format hoặc Shift + Del thôi, em nghĩ chắc vẫn có cách, tay xui sao bao nhiêu đề tài ko chọn lại chọn ngay cái đó hjx hjx

The Old Man
09-05-2012, 03:06
Chuyện cứu dữ liệu khi đã lở format ổ cứng, xóa dữ liệu bằng lệnh Shift + Delete hoặc Delete sau đó xóa dữ liệu tại Recycle Bin, chỉ là chuyện nhỏ dể dàng ngay cả khi chỉ dùng DOS prompt.

Nhắc lại hồi tiền sử, khi DOS còn ngự trị mãnh đất IT thô sơ thì Norton Utilities có đầy đủ các các tool để vào thám hiễm vùng đất (partition) bí hiễm của HDD. Và có thể đọc "bit by bit" với binary value và có thể sửa (binary editor) từng bit nhỏ. Và như thế khi một file /folder bị xóa thì cái chữ đầu tiên của cái filename được đơn giản thay thế bằng một dấu hỏi "?" v.v.

Nhưng chủ thớt lại đặt thêm điều kiện không dùng phần mềm (?) thì mình không hiểu nổi. Cá nhân Windows hay DOS là phần mềm rồi!

vnweb_services
09-05-2012, 08:43
Chắc yêu cầu chính xác là ko dùng phần mềm chuyên dùng để phục hồi dữ liệu.
Nhưng mà bản thân cái MS-Dos mà cũng phục hồi được dữ liệu hả các bạn???

The Old Man
09-05-2012, 08:54
Quên nói về ổ CD và dỉa CD. Thời đó CD là chuyện thần thánh, có được cái HDD nhỏ đã là ghê gớm lắm rồi, làm gì có CD. Nên chuyện sửa CD bị trầy xước là chuyện khoa học giã tưởng lúc đó!

duy_bang_tmdt
09-05-2012, 09:35
Các bác tranh luận vặn vẹo chủ thread một hồi cuối cũng chẳng giải quyết được vấn đề. Em cũng đang tò mò muốn xem các bác giải quyết vấn đề này ntn để học hỏi đây. cứ cho là điều kiện của chủ Thread là ( không dùng phần mềm chuyên dụng ) đi. còn cái cứu CD/VCD bị trầy xước nữa...

nghia_mbtc
09-05-2012, 20:21
xin lỗi các bác, tại chưa hỏi kĩ GV nên đặt câu hỏi cho các bác khó quá, nhưng em nghĩ đây cũng là 1 vấn đề cần suy nghĩ phải ko nào, thật ra thì em đã hỏi lại kỹ là có dùng phần mềm các bác ạ :D
các bác có ai biết về vấn đề này ko cho em xin ý kiến với, nếu có thể thì cho em xin 1 vài phần mềm dùng để phục hồi dữ liệu và cách sử dụng nhé, à bác nào cho em lời khuyên Nên và Không Nên làm khi lỡ Format hoặc Shift + Del dữ liệu với ạ, cảm ơn các bác rất nhiều