PDA

View Full Version : Sata kêu rọt rẹt.

batdinh
19-03-2007, 22:45
em mới mua nguyên bộ máy của Hợp Nhất chiều nay, khi về ráp không hiểu sao cái ổ cứng Sata hiệu Samsung khi cài đặt cứ kêu rọt rẹt, giống như ổ cứng cũ vậy. Các bác cho hỏi có phải ổ cứng bị gì không? Bác nào từng xài Sata cho em biết với để em còn mang đến đổi lại. Cảm ơn các bác.

The Old Man
19-03-2007, 22:51
Mới mua thì đem ra đổi lại ngay. Không thắc mắc chi cả.
Chịu thua về cách làm ăn của các tiệm bán hàng ở VN.

batdinh
19-03-2007, 22:57
cảm ơn bác TOM nhiều lắm.
Lâu nay quen xài PATA, tưởng SATA có khác nên phải hỏi kĩ trước khi đem đi.
Cài win xp mà nó kêu nghe tưởng mua đồ second hand chứ. Ớn quá.
Hợp Nhất làm ăn xưa nay đoàng hoàng mà sao mình xui thế chứ?

leetongwook
20-03-2007, 00:15
Ổ cứng Sata 250 GB của tớ cũng kêu đây này.Nó kêu cục cục mỗi khi nó đọc hoặc gi dữ liệu.Theo em nghĩ thì nó là hiện tượng bình thường của ổ SamSung thôi.Dùng mãi mà có sao đâu.Có phải thế không hả các Pro.Giải thích kĩ hơn giúp em nhé.Em cũng bực cái vụ này lắm.Kêu điếc cả tai.

UNGDIX
20-03-2007, 00:56
Ổ SamSung của tôi cũng bị như vậy, mỗi khi đọc nó kêu khục khục ghê quá, hồi mới mua về thì êm ru. Lởm thật. Nghe nó kêu mà ko an tâm, chẳng biết nó lăn ra chết lúc nào.

xpvuol
20-03-2007, 12:14
Mấy pác nói chuyện lạ thật. Mấy cty như HN chỉ là phân phối lại thôi, thậm chí khi lấy hàng giao cho khách còn bỏ trong bao thì cần gì phải kiểm tra. Có trách thì trách mấy thằng sản xuất... Hên xui... Chẳng ai muốn cả... Cái chính là có cho đổi cái mới hay không... Mua hàng nào cũng thế thôi...

The Old Man
20-03-2007, 12:56
Mấy pác nói chuyện lạ thật. Mấy cty như HN chỉ là phân phối lại thôi, thậm chí khi lấy hàng giao cho khách còn bỏ trong bao thì cần gì phải kiểm tra. Có trách thì trách mấy thằng sản xuất... Hên xui... Chẳng ai muốn cả... Cái chính là có cho đổi cái mới hay không... Mua hàng nào cũng thế thôi...
Chính vì bạn nghỉ như thế mới bị lảnh đạn. Ai tráo hàng củ vô thành hàng mới? Bạn nghỉ là hãng Samsung, Seagate, Maxtor chăng hay là chính tiệm đó tráo.

Yêu Máy Tính
20-03-2007, 13:10
EM cũng dùng con Samsung 40Gb PATA đây, khởi động lên kêu như gà gáy, mà toàn mở lúc sáng sớm mới đau chứ.
Chỉ sợ một ngày gần đây nó nằm in trên sự xót xa chia lìa thì đứt em. Nhưng không có tiền nên ráng chịu ...

iniesta
20-03-2007, 20:16
em mới mua nguyên bộ máy của Hợp Nhất chiều nay, khi về ráp không hiểu sao cái ổ cứng Sata hiệu Samsung khi cài đặt cứ kêu rọt rẹt, giống như ổ cứng cũ vậy. Các bác cho hỏi có phải ổ cứng bị gì không? Bác nào từng xài Sata cho em biết với để em còn mang đến đổi lại. Cảm ơn các bác.

Mình thấy đã đến lúc thành lập một hiệp hội để phản đối ổ Samsung SATA bị kêu . Bạn chỉ là 1 trong rất nhiều người bị hiện tượng đó thôi . Bạn cứ yên tâm là khi bạn mang ổ đến chỗ bán , người ta sẽ bảo bạn rằng ổ cứng Samsung bảo hành tại hãng và sẽ chỉ bạn ra số 1 yết kiêu ( nếu bạn ở HN ). Và khi bạn mang ổ ra yết kiêu, nhân viên sẽ lắc đầu với bạn mà nói rằng : họ ko chịu trách nhiệm cho việc ổ bị kêu, rằng thiết kế của Samsung là vậy ... Đó là những gì đã xảy ra với mình . Bó tay ! các bạn ở HN mà bị vậy thì hẹn lúc nào đó anh em ta cùng đến lấy số đông áp đảo bắt họ phải đổi cho bằng được ...

khoabeo108
20-03-2007, 20:48
Samsung đâu có bắt bạn mua hàng của nó đâu mà bạn "phản đối".
Phải chấp nhận một điều,mua hàng điện tử là tồn tại yếu tố rủi ro, nhưng mua nơi nào? Hãng nào? để con số rủi ro là nhỏ nhất thì tùy thuộc vào bạn

hailongk44
20-03-2007, 21:19
Thấy các bác bàn về vấn đề sata hay quá !!
Em cũng đang sài con 200GB samsung nó lúc nào cũng kêu ọt ét nghe chướng tai lắm nhưng hỏi các anh chuyên gia thì các anh ấy bảo : đó là chuyện bình thường đối với ổ sata ko biết các pro nghĩ sao

hddlab
20-03-2007, 22:24
Ổ Samsung thường hay phát ra tiếng kêu khi có tác vụ truy xuất ổ, nguyên nhân do kết cấu cơ đầu đọc của ổ cứng. Nếu đã lỡ mua thì đành chịu vậy, còn ai đang định mua thì nên mua ổ Seagate nếu muốn được bảo hành lâu năm và an toàn dữ liệu. Do cấu tạo cơ đầu đọc không tốt nên ổ Samsung thường bị chết đầu đọc ngay khi hết bảo hành được ít bữa, mà ổ cứng chết đầu đọc thì thường công việc cứu dữ liệu sẽ khó khăn hơn rất nhiều. Trong số các ổ cứng hỏng nằm chờ cứu dữ liệu tại chỗ tôi thì có hơn 10 chiếc là ổ Samsung mà phần lớn là chết đầu đọc. Không biết tương lai họ có cải tiến sản phẩm của mình không chứ hiện tại chất lượng ổ Samsung quả là có nhiều phần nên cân nhắc khi mua.

chimchuot
20-03-2007, 23:06
ko bit bạmn mua loại ổ cứng bảo hành mấy năm chứ bây giờ loại ổ cứng repair nhìu lắm xài hư hoài (loại nay chỉ có ở ổ cứng SATA).Ổ cứng của bạn bị hỏng cơ rùi còn bảo hành thì đem đổi đi (tụi đại lý thường sẽ lấy một ổ repair khác đưa lại cho bạn)!!! chúc may mắn (nhưng có dổii vẫn còn hơn ko).

nino
21-03-2007, 06:54
hic, em cũng đang xài SS 120 sata đây... nhưng chạy êm ru... như vậy chứng tỏ chuyện ổ SS chạy mà kêu ọt ẹt là không bình thường rồi :(

quangtrong
21-03-2007, 11:13
Cái đó cũng tùy ổ chứ.Iem thấy nhiều người cũng kêu sata sam sung nó kêu nhưng mà biết làm sao được.Có lẽ là nhà sản xuất chưa đổi mới công nghệ được

quangtrong
21-03-2007, 11:19
Cái đó cũng tùy ổ chứ.Iem thấy nhiều người cũng kêu sata sam sung nó kêu nhưng mà biết làm sao được.Có lẽ là nhà sản xuất chưa đổi mới công nghệ được

khoabeo108
21-03-2007, 17:09
Sata Segeat nhà mình bình thường, ko rọt rẹt gì cả. Còn Samsung, chưa thử bao giờ

iniesta
21-03-2007, 18:45
Samsung đâu có bắt bạn mua hàng của nó đâu mà bạn "phản đối".

ông nói nghe hay thật ! Hàng bán ra mà không đảm bảo chất lượng thì dĩ nhiên phải bị phản đối chứ !
Họ quảng cáo rằng ổ SATA của họ chạy 'êm ái' nhờ công nghệ SilentSeek gì đó của họ thì tôi mới mua, ai dè mang về ổ lại kêu
ồ ồ ... thử hỏi như thế có đáng bị phản đối ko ?

khoabeo108
21-03-2007, 19:30
ông nói nghe hay thật ! Hàng bán ra mà không đảm bảo chất lượng thì dĩ nhiên phải bị phản đối chứ !
Họ quảng cáo rằng ổ SATA của họ chạy 'êm ái' nhờ công nghệ SilentSeek gì đó của họ thì tôi mới mua, ai dè mang về ổ lại kêu
ồ ồ ... thử hỏi như thế có đáng bị phản đối ko ?
Đấy! Bác lại hiểu thêm 1 phần ý nghĩa của từ quảng cáo rồi đấy.

quangbi123
21-03-2007, 23:35
Ổ nhà mình kêu i xì của bạn luôn đó

The Old Man
21-03-2007, 23:45
Phản đối nhà sản xuất không chỉ ở khách tiêu thụ mà còn ở nhà phân phối. Nếu tất cả các tiệm bán HD ở VN tẩy chay một sản phẫm nào đó của một nhà sản xuất nào đó thì mới có hiệu quả.
Nhà phân phối (tiệm bán HD) chỉ nhìn thấy tư lợi không chịu truyền đạt lời phàn nàn của khách hàng lên mà lại còn lợi dụng vấn đề đó tráo đổi hàng và đổ lổi cho nhà sản xuất.

zzzaaa
22-03-2007, 03:14
Ổ Samsung thường hay phát ra tiếng kêu khi có tác vụ truy xuất ổ, nguyên nhân do kết cấu cơ đầu đọc của ổ cứng. Nếu đã lỡ mua thì đành chịu vậy, còn ai đang định mua thì nên mua ổ Seagate nếu muốn được bảo hành lâu năm và an toàn dữ liệu. Do cấu tạo cơ đầu đọc không tốt nên ổ Samsung thường bị chết đầu đọc ngay khi hết bảo hành được ít bữa, mà ổ cứng chết đầu đọc thì thường công việc cứu dữ liệu sẽ khó khăn hơn rất nhiều. Trong số các ổ cứng hỏng nằm chờ cứu dữ liệu tại chỗ tôi thì có hơn 10 chiếc là ổ Samsung mà phần lớn là chết đầu đọc. Không biết tương lai họ có cải tiến sản phẩm của mình không chứ hiện tại chất lượng ổ Samsung quả là có nhiều phần nên cân nhắc khi mua.

Nếu đúng thế thật thì phải cố dùng hết công suất cho nó toi nhanh mà đòi bảo hành thôi... *_*...
Em mới dùng nửa năm... mỗi tháng cũng vài bận để 4,5 ngày liền để down film... sau 1 ngày ko nghỉ thì thấy nó truy xuất chậm đi thật... có tiếng kêu.. nhưng là đèn báo HDD kêu (kể ra nghe cũng ức...)...

batdinh
22-03-2007, 16:25
em làm mấy bác tranh luận khí thế quá.
Em đã mang lên Hợp Nhất và đổi cái ổ mới, chạy êm ru, không biết sau này thì thế nào.

Dù sao cũng rút được bài học kinh nghiệm.

batdinh
22-03-2007, 16:31
Khi mới ổ cứng SamSung mới ra đời, em đã nghĩ rằng, nó mới ra chắc chắn không thể nào hơn được những thằng sống lâu được mặc dù nó là thằng lớn đi chăng nữa, nhất quyết tẩy chay Samsung một cách triệt để.
Thế mà, ấn tượng với cái bảo hành, ấn tượng với cái màn hình rực rỡ của nó, ấn tượng với những mẫu quảng cáo tiếp thị, em nghĩ thử xem nó một lần ra sao. Dù sao nó cũng là ông lớn mà, vả lại em cũng tin tưởng Hợp Nhất lắm.
Ale húp, mua một cái máy mới với SamSung. Dính chấu.

Mọi cái đều sai chỉ có cái cảm nhận đầu tiên là đúng (hehe).