PDA

View Full Version : máy lên 1 tí rồi tối thui

luonthacmac
19-03-2007, 15:55
máy của mình mới bị hiện tượng: boot vào winXP 1 tí thì màn hình tối thui (ko có tín hiệu vào monitor), đèn HDD+CDrom sáng liên tục, ko bấm nút Power+reset đc, phải rút dây nguồn ra để khởi động lại. đã thay RAM, tháo CDrom, ghost lại vẫn ko OK.
+ mang HDD sang máy khác thì vẫn boot bình thường
+ máy đang xài vga onbo nên nghi ngờ hư cái này
các bác cho ý kiến xem sao?
thanks!!

laitang
19-03-2007, 18:40
Bạn nói rõ hơn xem:
1/ Bạn ghost bằng máy khác hay chính máy hư? Nếu ghost bằng máy hư được thì VGA đâu có hư.
2/ Bạn đã kiểm tra Nguồn và Main chưa?
3/ Sao bạn không thử cài win mới đừng ghost

luonthacmac
20-03-2007, 07:24
mình ghost trên máy bị hư. khi chạy ghost thì bình thường, nhưng khi vào win đc 1 tí thì monitor ko có tín hiệu

phuchoang
20-03-2007, 10:31
theo như bạn luonthacmac nói thì hiện tượng trên rất có thể là file ghost không tương thích với máy của bạn. Khi bạn ghost vào thì có những driver đã được tích hợp sẵn trong file ghost không tương thích với phần cứng của máy tính. Bạn chỉ cần cài đặt lại windown bình thường là Ok.Nếu bạn không có thời gian thì có thể làm theo cách này: Sau khi ghost xong bạn cho máy khởi động ở chế độ Safe Mode (nhấn F8 khi màn hình chưa xuất hiện chữ windown XP trong lúc khởi động lại), sau đó vào gỡ tấc cả các chương trình và các driver được tích hợp sẵn trong Window sau khi ghost. Sau đó bạn khởi động máy lại bình thường và cài lại driver và các phần mềm ứng dụng.
Chúc may mắn!

chimchuot
20-03-2007, 23:36
có vào dc safe mode ko vậy, nếu vào dc thì hạ hz của màn hình xuống còn 60 hz thui!!!! goodluck

vunam
21-03-2007, 00:02
Cài lại win là nhanh nhất.Họ đã qua khởi động và đc win 1 lúc rồi như vậy kô liên quan đến HZ.nếu liên quan đến HZ thì ngay sau khi khởi động xong sẽ tối thui rồi

lamchihung0210
21-03-2007, 09:55
tui cung tung bi nhu ban do, ban thay doi che do an hinh ve lai nhu cu la duoc thoi(vao safemode ), chuc thanh cong

luonthacmac
21-03-2007, 11:35
máy vào win đc 1 tí thì tối thui, chứng tỏ ko liên qan đến Hz của monitor. mình tháo HDD ra, cho máy boot từ đĩa CD Ubuntu (linux) thì cũng bị hiện tựong trên. khi chạy trong Dos thì ko sao
nghi ngờ vga onboard của main có vấn đề. ngặt nỗi ko có khe AGP nên đang chờ mua VGA PCI. thanks all!!
@ lamchihung0210: bro nói cũng có thể đúng, vì VGA đang lỗi nên có thể ko chạy res cao đc, khi chỉnh thấp xuống thì ok

quangtrong
21-03-2007, 19:39
Mình cũng bị như vậy,vga cũng onboard.Thỉnh thoảng nó cũng bị cái,nhưng mà HZ đang là 60 nên hem bít tại cái gì gây nên nữa