PDA

View Full Version : Hoc Java cho nao cho tot

study
16-02-2003, 15:19
Xin cho hỏi chỗ nào dạy Java chất lượng cao vậy, tui định qua Informatics học, tại chỗ đó quảng cáo hay wá, với lại học tới 9 tháng lận, không bổ bề ngang cũng bổ bề dọc, nhưng lên đây thấy ai cũng chê chỗ đó hết nên tui không biết sao, nên hỏi ý kiến của 1 số người, ai biết thì góp ý giùm.
Còn nữa, trước đây tui có đọc 1 bài của Yuna_admirer, bạn nói rằng khi bạn học Java ( hình như bạn học bên Aptech thì phải? ) có 1 ông thầy trẻ măng dạy hay lắm, cuốn sách Aptech bạn không coi 1 trang vì ông thầy dạy wa hay, khỏi cần coi sách. Thêm nữa thầy chỉ cách học bằng Javadoc và nếu biết cách sử dụng Javadoc một chút là có thể học được rất nhiều. Vậy bạn có thể cho mình hỏi là Javadoc có phải là Javadocument không vậy? Và nghe đồn là download tới ba mí MB lận, không biết ngoài thị trường có bán đĩa đã down sẵn rồi hông, hoặc bạn có thể share cho mình được hông dzậy. Đồng thời bạn chỉ mình cách sử dụng Javadoc một cách có hiệu quả như bạn nói nghen.
Bạn có thể hỏi giùm mình ông thầy mà bạn khen đó ngoài dạy ở Aptech ra, còn dạy ở đâu nữa hông, mà chỉ dạy chuyên về Java thôi, để tui đăng kí theo học, và cho mình biết tên thầy luôn nghen, mắc công vô trung tâm đó nhưng người khác dạy thì cũng như không. Chứ còn học bên Aptech thì, hic....., học không nổi.

vn12a12
16-02-2003, 20:54
ur home

yuna_admirer
16-02-2003, 21:47
Hi .

Mặc dù java không phải là chuyên của mình , nhưng mình cũng khuyên bạn như sau :
Bạn học ở đâu cũng được . Mặc dù điều này đã nói rất nhiều , nhưng nếu không tự mình tìm tòi , siêng năng , thì học ở đâu cũng thế .

Tư tưỡng không bổ bề gì thì bổ bề gì , mình khẳng định là sai . Vì nếu ngay từ đầu đã không tiếp thu , thì càng về sau càng đuối . Bộ Java Doc trước hết , không phải là tài liệu tự học , mà đó là công cụ mà bất kỳ người lập trình Java , muốn làm được phải dùng đến .

study
17-02-2003, 11:02
Bạn Yuna trả lời như dzậy là seo??? Vậy bạn có thể giới thiệu mình trung tâm nào ở TP HCM học "ngon" một chút được hông. Dĩ nhiên là cần siêng năng rùi, nhưng nếu thầy dạy hay thì mình sẽ có hứng học hơn, và theo mình thì điều này rất quan trọng. Cái gì đầu tiên mà tốt thì mình sẽ làm tốt về sau. Bởi vậy, bạn có thể giới thiệu cho mình một trung tâm nào được hông, quan trọng là bước đầu thôi, khi đã có căn bản thì mình có thể tự học được, bởi vậy bước đầu mình cần 1 ông thầy giỏi. Bạn có thể hỏi thăm giùm mình ông thầy bạn khen được hông, hay là trung tâm nào dạy Java ngon 1 chút. Cám ơn nhiều.

yuna_admirer
17-02-2003, 13:20
uhm , mình sẻ hỏi giùm .
Thầy đó trẻ thôi , dạy rất nhiệt tình và dể hiểu .

study
18-02-2003, 08:37
Yuna cho hoi javadoc la gi? Nói rõ 1 chút nghen, mới đầu mình tưởng là document, mà bây giờ bạn nói là công cụ dành cho những người lập trình Java. Minh thì chỉ mới biết có JBuider và JDK mà thôi, còn học thì mình đang học JDK 1.2 , hơi cũ , tại thầy dạy như vậy mà.
Cám ơn Yuna trước nghen, mình muốn học Java 1 cách chuyên nghiệp luôn á, để mai này làm "cần câu cơm " mà. Sẵn tiện nhờ bạn này hỏi thầy đó luôn hén, học Java mà muốn làm cần câu cơm thì phải học thêm cái gì ( giống như đi chung bộ vậy á ). Làm ơn thì làm ơn cho trót nghen. Mình biết là phiền lắm, nhưng mong Yuna....help me!!!!

yuna_admirer
18-02-2003, 09:41
Trời .

Hix , nói trước , Java của mình cũng chẳng hơn gì ai , một phần vì học tài tử thôi . Bạn muốn giỏi Java , thì qua box Java , gặp những người như là QuangVu , Quái Tiểu Tử , Diamond , hay buồn buồn thì gặp con Sói đáng ghét cũng được . ^-^ .

Thầy dạy bên Aptech , ngoài ở Aptech ra , thì sắp làm luận án thạc sỹ , và không dạy ở ngoài . Thầy tên là Hiều , nick Yahoo "hình như" là hieult (không chắc) .

study
18-02-2003, 18:17
Vay bạn chỉ cho mình cách xài Javadoc đi. Chỉ chi tiết 1 chút nghen. Tại mình cũng mới nghiên cứu Java nên cũng chưa qua box Java được, đang trong thời gian tu luyện mà. Khoảng 6 tháng nữa thì mới có thể qua đó "hỏi chuyện " được. Ráng hướng dẫn mình Javadoc nghen. Thanks.

buitrungtin
21-02-2003, 22:26
chao chao, tui khong danh tieng viet duoc, thong cam.
Tui chi hoc java co 3 thang thoi nhung cung biet chut chut.
Truoc het tui thay bay gio ma hoc java thi hoi bi met va kho co cho xai vi java hinh nhu khong duoc manh lam theo nhu nhung gi da quang cao. Java Applet thi bi coi la qua cham, con ve cai vu cross platform hay "write one run every where" thi co nhieu nguoi cho rang "write one, debug every where" moi dung.
Tuy nhien hoc mot ngon ngu lap trinh thi khong kho lam, hoc cach su dung library cua ngon ngu do moi la van de chinh. Tui da tung hoc 3 thang VB, sau do moi hoc java, tui thay de dang, khong co gi kho khan het. Khi nao can lam cai gi thi tui lai mo java documentation (cai nay down load o sun hinh nhu co 29 mB) ra coi.
Khi ban da hieu mot ngon ngu lap trinh nao do roi thi rat de hoc them nhung ngon ngu khac vi co ban ngon ngu nao cung tuong tu nhu nhau. Nhung neu ban chua biet ngon ngu nao het thi tui khuyen ban nen hoc ngon ngu moi nhat, co trien vong nhat cho do ton cong. theo tui thi C++ hay C# cung hay va manh lam. Con neu thay kho qua thi hoc truoc VB cho co khai niem de de tiep thu may cai kia hon.
Cuoi cung, muon dung java lam can cau com thi tui thay hoi hong on vi da lau lam roi tui hong nghe ai noi nang gi ve java het. Ma ban cung dung qua phu thuoc vao mot ngon ngu lap trinh nao, vi ngon ngu moi cu tiep tuc ra doi hoai. Sau nay muon kiem com thi phai tu hoc nhieu nua. (cai y cuoi nay tui chi nghi thoi chu chua chac an, vi tui chua di lam, con dang di hoc)

yuna_admirer
22-02-2003, 18:11
Recommend 2 books : Think in Java , Java how to program .
Mua sách photo ở tiệm photo Dũng đối diện công viên Lê Vắn Tám hoặc mua của Sách Tin Học (47 Phan Tây Hồ) .

No Mercy
22-02-2003, 20:47
Nếu bạn coi JavaDoc ko hiểu thì có thể kiếm cuốn JFC Unleash của SAM press để coi. Cuốn đó nói khá kỹ về các Class trong Java.

Ak_QuangNam
23-02-2003, 17:34
theo toi nghi thi hoc cho nao cung tot mien la chung ta phai biet cach de ma tan dung, co the hoc o mot cai truoc nao do cung chi la mot hinh thuc huong dan cho ta cach de ma tu tim hieu nen theo nhu toi thi ban nen tu chon cho minh mot truong nao do de ma hoc va hay co gang tu minh tim hieu la tot nhat
chuc ban thanh cong

No Mercy
24-02-2003, 11:14
Bài viết được gửi bởi Ak_QuangNam
theo toi nghi thi hoc cho nao cung tot mien la chung ta phai biet cach de ma tan dung, co the hoc o mot cai truoc nao do cung chi la mot hinh thuc huong dan cho ta cach de ma tu tim hieu nen theo nhu toi thi ban nen tu chon cho minh mot truong nao do de ma hoc va hay co gang tu minh tim hieu la tot nhat
chuc ban thanh cong
Lần sau bạn hãy gõ tiếng Việt có dấu nhé.

rescuede
25-02-2003, 17:55
Neu chua co khai niem gi ve lap trinh thi vo Java de hon ,chu ma chui vo C/C++ thi nhuc dau hon nhieu ,nhung ma nguoc lai tbiet C/C++ thi de dang hon nhieu.

rescuede
25-02-2003, 17:56
Sorry ,ve vu go dzau may cho res dang xai khong the tu dong cai font VNi vo duoc

trannam136
25-02-2003, 21:27
Đề nghị các bạn gõ tiếng Việt có dấu trên diễn đàn.
Thân.

Ak_QuangNam
27-02-2003, 23:55
gõ thì gõ kiểu gì mà chẳng được hã, nếu mà không có dấu thì hãy cố gắng mà phiên dịch cho tốt một tí, làm cái gì mà bắt bẽ dữ thế hã ông bạn No Mercy

No Mercy
28-02-2003, 17:13
Bài viết được gửi bởi Ak_QuangNam
gõ thì gõ kiểu gì mà chẳng được hã, nếu mà không có dấu thì hãy cố gắng mà phiên dịch cho tốt một tí, làm cái gì mà bắt bẽ dữ thế hã ông bạn No Mercy
Ko phải là mình muốn bắt bẻ bạn, nhưng mà đó là quy định của diễn đàn.

TongNghien
02-03-2003, 15:50
Tui thấy cuốn này cũng hay lắm : "Beginning in Java 2"
hay cuốn : "Peter Norton : Java guide" gì đó. Nói khá kỹ. Xem thử đi.