PDA

View Full Version : làm sao để không phải ấn F1 khi khởi động máy

dvc256
19-03-2007, 09:22
máy tính của em mỗi khi bật phải ấn F1 nó mới hoàn tât wá trình khở dộng. Làm sao bây giơ?
----------------------------------------------
''khôn cũng chết dại cũng chết duy chỉ có kẻ biết là sông''

dvc256
19-03-2007, 09:27
[QUOTE=dvc256;696157]máy tính của em mỗi khi bật phải ấn F1 nó mới hoàn tât wá trình khở dộng. Làm sao bây giơ?
''khôn cũng chết dại cũng chết duy chỉ có kẻ biết là sống''

ttlinh
19-03-2007, 14:20
máy tính của em mỗi khi bật phải ấn F1 nó mới hoàn tât wá trình khở dộng. Làm sao bây giơ?
''khôn cũng chết dại cũng chết duy chỉ có kẻ biết là sông''

Bạn thay pin CMOS đi là hết :)

giooc3chop
19-03-2007, 16:08
Bạn vào CMOS (BIOS) chọn cái mục là "Load Defaut setup" hoặc đại loại như vậy (tùy main) thường là nằm trong menu cuối cùng (EXIT) hoặc kế cuối, sau đó nhấn F10 để Save lại và Restart.

laitang
19-03-2007, 18:30
Nếu thay pin Cmos mà cũng không hết thì bạn phải đem main đi sửa vì nó bị hở mạch nuôi Cmos

quangtrong
23-03-2007, 20:58
Nói dại,cái này là khi máy nó check thấy báo lỗi thì dừng.bạn vào bios set up,tìm đến chỗ halt on chọn no eror là ok ngay

keu1982
23-03-2007, 23:23
Để khắc phục tình trạng trên, bạn hãy đọc thông báo lỗi ngay phía trên xem đó là lỗi gì rồi vào CMOS thiết lập lại. Lỗi dẫn đến nhấn F1 nhiều nhất mà mình gặp là lỗi ổ đĩa mềm.-->Floppy Disk(s) Fail (40)<--

xpvuol
24-03-2007, 07:43
Lỗi F1 là lõi của Bios, có thể bạn cài sai hoặc là hết Pin dẫn đến giá trị sai, đằng nào thì Bios cũng sai nên nó oới bị như vậy...

tuanyeucuahong
24-03-2007, 08:17
vào bios->halt on-> no error

hoangdao26990
24-03-2007, 09:11
Để khắc phục tình trạng trên, bạn hãy đọc thông báo lỗi ngay phía trên xem đó là lỗi gì rồi vào CMOS thiết lập lại. Lỗi dẫn đến nhấn F1 nhiều nhất mà mình gặp là lỗi ổ đĩa mềm.-->Floppy Disk(s) Fail (40)<--

mình cũng bị lỗi này đây,lâu lâu nó mới bị,ko thể disable đĩa mềm đc.có ai giúp mình ko nèo...

Teehee
24-03-2007, 09:43
vào bios->halt on-> no error

Pa này nói đúng roài. Trên menu đầu tiên bạn tìm dòng Halt on (hay là Hang on vậy?!!) rồi chọn No error.

Điều này có nghĩa là khởi động, con ROM bios chạy trước, nó sẽ coi mấy cái phụ tùng có hoạt động hết không. Nếu nó kêu thằng nào mà thằng đó không trả lời thì nó sẽ đứng yên đó la làng, kêu bạn nhấn F1 để nó đi tiếp. Tùy chọn No error cho phép nó "không nghe không thấy không biết", ai không trả lời cũng kệ, nó đều bỏ qua và trao quyền boot máy cho CPU.

Bằng cách này thì cho dù không cắm keyboard/ mouse/ floppy disk thì máy vẫn khởi động (cái server chổ mình chạy theo kiểu ấy, chỉ cần 1 dây nguồn và 1 dây LAN, chả cần monitor luôn).

Nhưng nếu đã chọn No error và save settings mà nó vẫn báo lỗi như cũ (hoặc khi tắt máy rồi mở lên vẫn báo lỗi như cũ) thì là lỗi pin nuôi CMOS rồi. Lấy cục pin ra liếm coi có bị phê không, nếu không phê thì bỏ 10k mua pin, nếu hơi phê phê thì mang cả cái thùng máy ra tiệm cho nó coi mạch pin.

Chúc bạn thành công.

xpvuol
24-03-2007, 10:03
[QUOTE=Teehee;699778]Pa này nói đúng roài. Trên menu đầu tiên bạn tìm dòng Halt on (hay là Hang on vậy?!!)

~~~> Halt on. Còn nếu máy mà không chạy thì cứ lấy dây mà Hang on nó lên...

lỗi pin nuôi CMOS rồi. Lấy cục pin ra liếm coi có bị phê không
~~~> Nếu phê thì liếm típ... :tongue:

dvc256
27-03-2007, 11:41
nói ra các bác đừng bảo em ngố nhưng em không biết cái mục (bios->halt on-> no error) nó ở chỗ nào cả em chỉ biết start>..... thôi các bác chỉ em với
-------------------
Khôn cũng chết dại cũng chết duy chỉ có kẻ biết là sống