PDA

View Full Version : Phần cứng trong visualc++

cktqs
16-02-2003, 10:38
Em dang học visualc++ ,ma em muốn tác động lên phần cứng ,các bác có tài liệu hay bí quyết nào chỉ giùm em với.
cảm ơn nhiều[COLOR=blue]

bpmtri
17-02-2003, 08:57
Bạn hãy nói rõ ràng mình cần giao tiếp với thiết bị phần cứng nào thì mọi người mới giúp được chứ?

cktqs
01-03-2003, 19:58
Mình muốn tác dộng lên màn hình ,làm sao dể lầy dữ liệu trên màn hinh !

jsoftware
02-03-2003, 05:39
Những gì bạn đang viết có lẽ thuộc về Win32 application. Các ứng dụng Windows thông thường làm việc ở user mode và không có khả năng làm việc trưc tiếp với hardware.

Nếu bạn có hardware nào đó (chẳng hạn một PCI card đặc biệt bạn tạo ra) mà chương trình của bạn cần làm việc với thì bạn cần phải viết một kernel device driver, nó làm chạy ở kernel mode và có khả năng làm việc trực tiếp với hardware. Chương trình Win32 của bạn sẽ dùng hàm DeviceIoControl để gửi lệnh (I/O Request) tới driver, tiếp đó driver sẽ làm việc với hardware, qua vậy bạn sẽ tạo ra được một mô hình liên lạc user application <> hardware.

Thông tin trên màn hình Windows o dạng graphics, không phải ở dạng text và cũng không có thể dễ dàng đọc ra từ môt video address như dưới MS-DOS được. Tuy nhiên hình ảnh của bất kỳ một vùng nào trên màn hình bạn đang thấy cũng có thể lưu giữ lại được.

Để làm được bạn cần tìm hiểu về Device Context, Bitmap... Bạn cũng có thể sẽ cần các hàm sau
CreateDC, DeleteDC
CreateCompatibleDC
CreateCompatibleBitmap
BitBlt
StretchBlt
...

truongthanglong
30-10-2007, 11:39
nếu bạn muốn lấy nội dung từ 1 file bất kì nào đó trong máy tính thì bạn nên tìm hiểu về thư viện
#include <fstream.h>
bạn có thể đọc dữ liệu từ 1 file bất kì (trừ file nhị phân vì nó có cấu trúc khác file bình thường )và in nên màn hình hoặc làm thay đổi dữ liệu của file đó,in ra file khác , nói chung là nhiều thứ lắm .! chúc ban thành công !