PDA

View Full Version : Google bắt đầu phạt website SEO quá đà

duj_ga_ran
26-04-2012, 19:40
Google đang thay đổi thuật toán tìm kiếm để phạt cái gọi là Web spam hay "tối ưu hóa công cụ tìm kiếm (SEO) quá đà" đồng thời ưu tiên các website có nội dung chất lượng cao và ít tinh chế SEO hơn.

Theo dịch vụ tin tức IDG News Service, hôm qua (24/4), Google công bố một sự thay đổi về thuật toán dùng để trừng phạt các website vi phạm các hướng dẫn chất lượng của hãng và đồng thời thưởng những website tạo ra nội dung hữu ích cho người dùng chứ không phải chỉ để phục vụ cho thuật toán. Thay đổi này sẽ áp dụng từ vài ngày tới.

Đặc biệt, những thay đổi này nhằm mục đích giảm lượng nội dung mà hiển thị cao trên kết quả tìm kiếm của người dùng trên Google nhưng lại không đặc biệt có giá trị hoặc hữu ích. Những nội dung kiểu này còn bị xem là Web spam.

Matt Cutts, phụ trách về Web spam của Google, lần đầu tiên nhắc đến kế hoạch này tại hội nghị SXSW Interactive hồi tháng Ba vừa qua.

Ông Cutts cho biết thuật toán sẽ đánh giá xem liệu các trang web có "nhồi quá nhiều từ khóa trên trang, hoặc liệu chúng có trao đổi quá nhiều liên kết hoặc bất cứ điều gì họ đang làm để đi xa quá những gì một người dùng bình thường mong đợi ở một kết quả tìm kiếm cụ thể".

Google thậm chí còn nâng cao vấn đề ông Cutts đã mô tả thành "SEO quá đà". Hôm qua, hãng nhấn mạnh trong thông cáo rằng sự thay đổi thuật toán sẽ chỉ nhắm vào các hành vi vi phạm hướng dẫn của mình như "nhồi nhét từ khóa", "gian kế link".

Trong thông cáo ra ngày 24/4, Google không cho biết chi tiết về việc thuật toán sẽ phân biệt nội dung có ích với Web spam như thế nào mà chỉ nói hãng sẽ ưu tiên cho những website có nội dung thực sự hữu ích với người dùng.

VietNamNet

nguyentronghvq
26-04-2012, 19:45
Câu "xây dựng website để cho người dùng" google cũng nói lâu rồi, ko rõ lần này làm ra sao.

kientre
26-04-2012, 19:48
hôm qua đang có bão lớn rồi, Nhiều cty seo đang cuống hết cả lên.

nguyentronghvq
26-04-2012, 19:51
Các cty SEO lại có một năm sóng gió rồi. Có mấy ku dùng tài khoản cc chùa chạy quảng cáo cho khách bây giờ đang kêu google cho hết site vào black list, vui thế! :).
Theo mình cũng nên giảm bớt vai trò của SEO tới việc hiển thị kết quả tìm kiếm, thế mới là phục vụ người dùng.

Nguyenxuangiang
26-04-2012, 19:54
Huhu. Thảo nào sáng nay 2 hm nay site của em search ko thấy đâu. Cứ tưởng bị dance. Ai ngờ. Trời ơi là trời... :((

vptcenter
26-04-2012, 19:57
hic hic! thế này là để thu phí quảng cáo đây mà!

su47
26-04-2012, 19:59
Đây có thể là một biến cố của Google. Có thể Webmaster toàn cầu sẽ quay lưng lại với Google

http://www.webmasterworld.com/google/4435785.htm
http://www.seomoz.org/google-algorithm-change
http://www.seroundtable.com/google-update-april-2012-15023.html

các bác chịu khó nhìn ra thế giới xem họ làm gì chứ không nên luẩn quẩn trong forum này

aothunxinh
26-04-2012, 20:21
mình không biết sao nữa web kinh doanh giờ ko còn top từ khóa top 1 nào trước thì một loạt các từ khóa giờ ko còn. ai biết cách yêu cầu hỗ trợ và sửa web theo yêu cầu của google ko

solomen1037
26-04-2012, 20:25
Vậy mốt phải seo ít từ khóa lại, không thì mệt đây. :D

Google team
26-04-2012, 20:28
Chuẩn bị bỏ nghề đây :D

ngoc_ann_00
26-04-2012, 21:20
Đây có thể là một biến cố của Google. Có thể Webmaster toàn cầu sẽ quay lưng lại với Google

vẫn biết bạn đang kêu gọi mọi người né google nhưng trong cái đám lí lẽ của bạn thực ko có cái nào xài đc cả.
Seo-er hiện nay thực sự đang đi quá đà,kiếm đủ trò spam bất chấp liêm sỉ,lại còn dùng cc chùa để chạy quảng cáo,cái trò lừa đó có bị công an khởi tố tui cũng ủng hộ chứ nói chi đến google phạt

thanhtuanforever
26-04-2012, 21:43
Chuẩn bị bỏ nghề đây :D
Khi nào bác bỏ thì truyền cho em ít kinh nghiệm của bác bác nhé. :)

kientre
26-04-2012, 21:48
vẫn biết bạn đang kêu gọi mọi người né google nhưng trong cái đám lí lẽ của bạn thực ko có cái nào xài đc cả.
Seo-er hiện nay thực sự đang đi quá đà,kiếm đủ trò spam bất chấp liêm sỉ,lại còn dùng cc chùa để chạy quảng cáo,cái trò lừa đó có bị công an khởi tố tui cũng ủng hộ chứ nói chi đến google phạt Như google đã nói mang lại nội dung tốt cho người dùng và nó đã và đang làm như vậy. Mình cũng bị ảnh hưởng nhưng như thế này có lẽ tốt hơn.

Click here
26-04-2012, 22:22
Haizz. google hình như nó đang test thuật toán, visit dance kinh khủng :-s ghê quá. Mấy cái bài spam từ khóa chẳng biết xóa kiểu gì đây

Bean.it90
26-04-2012, 22:50
cái này áp dụng chắc chết quá nhìu =((

Google team
26-04-2012, 22:56
HÔm nay vừa mất 1 key 1k5 vissit.day .chán điên người :(

wdtech.net
26-04-2012, 23:19
HÔm nay vừa mất 1 key 1k5 vissit.day .chán điên người :(

trước khi nghỉ việc thì truyền cho em xin ít kinh nghiệm nhóe ^_^

ntvim88
27-04-2012, 00:57
Đợt này nhiều bác SEO đen đi ;))

BoTayConGaQuay
27-04-2012, 02:08
User của cái internet này nói cho cùng vừa là người hưởng lợi, lại vừa là nạn nhân của google. 1 ví dụ đơn giản là backlink: Ai khiến backlink trở nên có giá trị và sau đó nhà nhà đi spam link, người người đi spam link? Không phải google với cái Page Rank của nó thì là ai vào đây?

Bây giờ google chợt nhận ra là nó mới chính là cha đẻ của 1 con quái vật tên gọi là spam, nên nó phải gấp rút xử lý, nếu không 1 ngày không xa người ta sẽ nói nó là thủ phạm biến Internet thành 1 bãi rác khổng lồ.

Tóm lại, hãy cứ để cho google dọn rác :D.

PlusQuiz.com
27-04-2012, 03:06
Thỉnh thoảng trùm Cutts cũng phải lôi máy chém đi vài vòng chứ nhận lương Google mà ngồi không hoài coi sao được :D

muaxehoi
27-04-2012, 04:25
Các trang lạm dụng SEO thôi ham gia diễn đàn SEO

th4e
27-04-2012, 07:57
Nản nhỉ! Mình cũng bị mất khá nhiều từ, 1 số từ lên. Qua 1 số trang của mình thì thấy rằng, những trang có mật độ từ khóa chính cao sẽ bị rớt hạng.

seonew
27-04-2012, 09:19
Tình hình GG ngày càng khó cho anh em SEO chúng ta rồi.

seoweb24h
27-04-2012, 10:08
không biết có ai bị ảnh hưởng chưa ta? web của mình thấy bình thường

tuthihaiha254
27-04-2012, 16:47
hay nhỉ? google cứ mạnh tay như thế này cũng hay.

candydoll90
27-04-2012, 17:04
1 website add nhiều từ khóa vào ko còn hiệu quả nua hả các bác

Cà Phê Sữa Đá
27-04-2012, 17:28
Có vẻ như có hiệu quả, 3 hôm nay không thấy ai spam 2 cái web mình :| trong hi trước đó ngày nào cũng chém mấy chục mạng spam kiếm backlink :mad:

Minh - TVH
27-04-2012, 17:40
SEO chân chính thì không có gì bị làm khó đâu. Spam mới bị ảnh hưởng :bb:
Tình hình GG ngày càng khó cho anh em SEO chúng ta rồi.

kpg.com.vn
01-05-2012, 08:36
Vậy giờ tối ưu hóa URL,....ko quan trọng nữa phải ko bác chủ thớt....

Google đang thay đổi thuật toán tìm kiếm để phạt cái gọi là Web spam hay "tối ưu hóa công cụ tìm kiếm (SEO) quá đà" đồng thời ưu tiên các website có nội dung chất lượng cao và ít tinh chế SEO hơn.

Theo dịch vụ tin tức IDG News Service, hôm qua (24/4), Google công bố một sự thay đổi về thuật toán dùng để trừng phạt các website vi phạm các hướng dẫn chất lượng của hãng và đồng thời thưởng những website tạo ra nội dung hữu ích cho người dùng chứ không phải chỉ để phục vụ cho thuật toán. Thay đổi này sẽ áp dụng từ vài ngày tới.

Đặc biệt, những thay đổi này nhằm mục đích giảm lượng nội dung mà hiển thị cao trên kết quả tìm kiếm của người dùng trên Google nhưng lại không đặc biệt có giá trị hoặc hữu ích. Những nội dung kiểu này còn bị xem là Web spam.

Matt Cutts, phụ trách về Web spam của Google, lần đầu tiên nhắc đến kế hoạch này tại hội nghị SXSW Interactive hồi tháng Ba vừa qua.

Ông Cutts cho biết thuật toán sẽ đánh giá xem liệu các trang web có "nhồi quá nhiều từ khóa trên trang, hoặc liệu chúng có trao đổi quá nhiều liên kết hoặc bất cứ điều gì họ đang làm để đi xa quá những gì một người dùng bình thường mong đợi ở một kết quả tìm kiếm cụ thể".

Google thậm chí còn nâng cao vấn đề ông Cutts đã mô tả thành "SEO quá đà". Hôm qua, hãng nhấn mạnh trong thông cáo rằng sự thay đổi thuật toán sẽ chỉ nhắm vào các hành vi vi phạm hướng dẫn của mình như "nhồi nhét từ khóa", "gian kế link".

Trong thông cáo ra ngày 24/4, Google không cho biết chi tiết về việc thuật toán sẽ phân biệt nội dung có ích với Web spam như thế nào mà chỉ nói hãng sẽ ưu tiên cho những website có nội dung thực sự hữu ích với người dùng.

VietNamNet

nghiadoi
01-05-2012, 09:10
vài từ khóa top3 của mình bị biến mất khỏi top 100.
visit từ google mất vài k.
thu nhập giảm thê thảm

c_c
03-05-2012, 11:35
"gian kế link"
Mình nghe từ khóa này lạ quá! :D Có phải là những trò tạo backlink bẩn?

motngaymoi2002
03-05-2012, 11:42
sau cái vụ này 1 tuần , site e lại quay trở lại bình thường

dangmien86
03-05-2012, 11:59
Cứ bình tĩnh đi,sau cơn mưa trời lại sáng thôi,có thể sau dịp này mọi người có cách nhìn nhận rõ hơn về cách SEO của mình.

hanoihostel
03-05-2012, 13:16
theo mình, chúng ta thường chạy theo google, khi mà cả thế giới ai cũng thuê công ty SEO mà ít dùng google adword, vậy thì google sẽ chỉnh lại để có lợi cho họ rồi, khoảng vài tháng lại thay đổi thuật toán để hạ hạng các website, như vậy thì các công ty SEO liệu có tồn tại?
dù sao đó là sản phẩm của họ mà, họ thích làm gì để có lợi cho họ thì họ làm thôi, chẳng ai làm gì được

tructuyenvietnam
03-05-2012, 13:38
chạy theo google quả là rất mệt, cho dù là làm cho khách hay làm cho mình thì khi rớt top đều ảnh hưởng, làm cho khách thì bị khách kêu, và coi như khi chưa hồi lại top thì tháng đó chưa lấy được tiền, còn nếu làm cho mình thì ảnh hưởng đến doanh thu, phải chăng mình đang bị google xỏ mũi và phải chạy theo google thụ động?
liệu sẽ có 1 sản phẩm thay thế google?

viethaiabc
03-05-2012, 13:46
cũng phải thôi, mọi thứ nên tự nhiên, cái gì thực sự tốt cần được đánh giá cao hơn cái mà người ta tự nhận là tốt!

viethaiabc
03-05-2012, 13:48
chạy theo google quả là rất mệt, cho dù là làm cho khách hay làm cho mình thì khi rớt top đều ảnh hưởng, làm cho khách thì bị khách kêu, và coi như khi chưa hồi lại top thì tháng đó chưa lấy được tiền, còn nếu làm cho mình thì ảnh hưởng đến doanh thu, phải chăng mình đang bị google xỏ mũi và phải chạy theo google thụ động?
liệu sẽ có 1 sản phẩm thay thế google?
Sản phẩm thay thế google, có nhưng liệu có đáp ứng nhu cầu của người dùng được như google không?

abc123
03-05-2012, 14:24
đi đâu cũng gặp cái tit này. đọc thấy vẫn thế.

khoanguyen2012
03-05-2012, 15:00
hajz thay đổi liên miên vừa học vừa đổi ... biêt khi nào xài cho đúng !