PDA

View Full Version : Hiểu làm Backlink – Tốt cho Seo

khoanguyen2012
23-04-2012, 17:30
Back-link đơn thuần là một link từ site khác tới site của bạn. Tạo ra 1 back-link là công việc đơn giản nhưng bạn không chỉ cần 1 mà là hàng nghìn back-link và thêm nhiều link mới mỗi tháng. Tạo ra 1 back-link chỉ cần vài phút nhưng tạo ra hàng trăm hàng nghìn link mất rất nhiều thời gian và công sức.
Back-link là một phần tất yếu trong thế giới SEO. Nếu bạn muốn site của bạn đứng trong top của các công cụ tìm kiếm thì site của bạn phải có rank cao. Muốn có rank cao, bạn sẽ cần tạo rất rất nhiều back-link. Công việc này đòi hỏi rất nhiều thời gian và công sức nhưng kết quả thu được rất đáng giá với những gì bạn bỏ ra. Cứ mỗi giây Google nhận được 3,000 truy vấn search hay 180,000 mỗi phút. Nếu bạn muốn có mặt thậm chí là xếp cao trong danh sách kết quả tìm kiếm này, bạn cần phải chăm chỉ và khôn ngoan.
Back-link đơn thuần là một link từ site khác tới site của bạn. Tạo ra 1 back-link là công việc đơn giản nhưng bạn không chỉ cần 1 mà là hàng nghìn back-link và thêm nhiều link mới mỗi tháng. Tạo ra 1 back-link chỉ cần vài phút nhưng tạo ra hàng trăm hàng nghìn link mất rất nhiều thời gian và công sức.

Bạn cần bao nhiêu link?

Không bao giờ là đủ. Càng nhiều link càng tốt. Bạn cần tạo ra nhiều link hơn đối thủ có rank cao nhất trên Google. Nếu làm được điều đó, bạn sẽ là NUMBER ONE. Càng nhiều đối thủ cạnh tranh bạn cần có càng nhiều link để trở thành người dứng đầu. Hãy lập kế hoạch tạo nhiều link nhất có thể trong suốt sự nghiệp của bạn. Mỗi tháng các đối thủ add thêm rất nhiều link mới, nếu không muốn trở thành kẻ thua cuộc thì số lượng link của bạn phải không ngừng tăng lên.

Hãy cẩn thận khi đi “đường tắt”

Khi lướt web, bạn sẽ thấy có rất nhiều site quảng cáo dịch vụ “đường tắt” để tạo link. Họ hứa hẹn sẽ bán cho bạn hàng trăm link. Bạn cần nhiều link nhưng chất lượng link đóng vai trò rất quan trọng đối với sự thành công của bạn. Các site liên kết với bạn phải liên quan đến chủ đề site của bạn, nếu không các công cụ tìm kiếm sẽ bỏ qua các link đó. Nếu site liên kết với bạn mang nội dung spam hay văn hoá đồi truỵ, rank của bạn sẽ bị giảm trầm trọng chỉ vì “có liên quan đến nội dung xấu”. Mua back-link là một việc làm nguy hiểm. Chọn site và tự tạo liên kết là giải pháp hữu hiệu hơn rất nhiều!

Sử dụng bài viết để tạo link

Viết những bài chứa thông tin nhiều người quan tâm là một cách hay để tạo back-link. Bạn có thể post bài viết lên site của bạn và publish chúng trên các directory. Mỗi site publish bài viết của bạn sẽ tạo ra 1 back-link. Và bạn hoàn toàn có thể thuê ai đó hay một nguồn nào đó viết bài cho bạn.

Sử dụng video để tạo link

Một cách hay khác để tạo link là sử dụng các video clip. Bạn có thể tạo một video clip về cuộc sống thường ngày của bạn hay một cách kiếm tiền thú vị của riêng bạn. Hãy post các clip này lên site của bạn và publish chúng trên các video site như youtube.com, metacafe.com, viddler.com và các site khác. Công việc này sẽ đem đến cho bạn thứ hạng rất cao trên các công cụ tìm kiếm.

Sử dụng các mạng xã hội để tạo link

Mạng xã hội như Myspace là một cách hay để tạo ra các link chất lượng. Myspace là một trong những site có lượng khách truy cập lớn nhất trên web, vì thế link từ Myspce sẽ giúp cho site của bạn được nhiều người biết đến. Để tạo link từ các mạng xã hội này, bạn hãy tạo một account, link đến những người có cùng sở thích, comment cho họ kèm theo một đường link đến site của bạn.

Sử dụng Blog để tạo link

Các chủ blog đều mong muốn nhận được comment từ người đọc. Hãy ghé thăm các blog có cùng chủ đề với blog của bạn và các blog nổi tiếng khác, comment cho họ. Trong comment bạn không nên giới thiệu bản thân mà nên tham gia vào cuộc hội thoại. Ví dụ, nếu site của bạn có chủ đề về marketing và bạn thấy một blog liên quan đến chủ đề này, bạn nên để lại một comment như:”đây là một bài báo tuyệt vời với những quan điểm hay. Tôi cũng tìm thấy một số công cụ tuyệt vời tại www.site-của-bạn.com”. Một cách hiệu quả để tìm thấy các blog hay liên quan đến chủ đề của bạn là thiết lập một bộ cảnh báo của Google với tất cả các từ khoá liên quan đến chủ đề đó và bạn sẽ được thông báo bất cứ lúc nào có một bài viết liên quan đến các từ khoá này. Công việc chính của bạn là ghé thăm các blog và comment cho họ!

Nghe có vẻ chúng ta phải làm rất nhiều việc ???

Đúng là có rất nhiều việc nhưng hãy tự ám ảnh về con số 180000 hoạt động search mỗi phút. Nếu bạn không có thời gian để làm công việc này, có các công ty trên web sẵn sàng giúp đỡ bạn. Nếu nhờ họ bạn sẽ cần rất nhiều chi phí nhưng cũng “đáng đồng tiền bát gạo”, bạn có thể tiếp tục sự nghiệp chuyên ngành của mình trong khi các công ty tạo ra các link và đưa bạn lên vị trí đứng đầu.

Link : http://thietkewebvnn.wordpress.com/2009/07/24/d%E1%BB%8Bnh-nghia-backlink-backlink-la-gi/

dangmien86
23-04-2012, 18:07
cảm ơn chủ thớt,bài viết quá hữu ích:">

boyneu
23-04-2012, 18:16
tạo backlink hay nói cách khác là spam :D

tangduongtrieu
23-04-2012, 18:25
Backlink mà càng nhiều càng tốt thì bác nên xem lại cách SEO của mình!

không ai nói ăn càng nhiều càng tốt cả!

1 chú lùn thì khẩu phần ăn khác, 1 người khồng lồ thì khẩu phần ăn khác, đừng ép chú lùn ăn khẩu phần của người khổng lồ.

khoanguyen2012
23-04-2012, 18:30

Spam nghệ thuật đó bạn ...không phải linh tinh là đc đâu !

khoanguyen2012
23-04-2012, 18:32

1 chú lùn thì khẩu phần ăn khác, 1 người khồng lồ thì khẩu phần ăn khác, đừng ép chú lùn ăn khẩu phần của người khổng lồ.

Tôi không nói càng nhiều càng tốt ...ở đây nhiều theo kiểu là chất lượng ...!...còn câu chuyện của bạn thì hok có phù hợp tới Seo đâu .

tangduongtrieu
23-04-2012, 18:52
Bạn cần bao nhiêu link?

Không bao giờ là đủ. Càng nhiều link càng tốt. Bạn cần tạo ra nhiều link hơn đối thủ có rank cao nhất trên Google. Nếu làm được điều đó, bạn sẽ là NUMBER ONE. Càng nhiều đối thủ cạnh tranh bạn cần có càng nhiều link để trở thành người dứng đầu. Hãy lập kế hoạch tạo nhiều link nhất có thể trong suốt sự nghiệp của bạn. Mỗi tháng các đối thủ add thêm rất nhiều link mới, nếu không muốn trở thành kẻ thua cuộc thì số lượng link của bạn phải không ngừng tăng lên.

thật sự mà nói quá nhiều backlink trỏ tới 1 Web mới trong một thời gian ngắn không bao giờ là tốt cả. hệ thống robot của google rất thông minh nó làm việc thay thế con người, nếu backlink quá liều bao giờ cũng dẫn đến kết quả trái ngược.

Xin lỗi nếu có làm phật lòng bạn, mình ở đây cùng nhau tranh luận để đưa ra kết quả tối ưu nhất, nên có gì bạn bỏ quá cho nha :D

khoanguyen2012
23-04-2012, 19:47
hok có gì :) ... mình cũng tranh luận thôi ...ý kiến của bạn cũng là đúng ... ok mình công nhận ^^...

tuyenbt
23-04-2012, 19:50
bài này quen lắm.nếu mình không nhầm thì đã đọc cách đây nửa năm trên phamen.com hoặc trên vntim.blogspot.com của bác Hoảng Đắc Việt rồi

mrhung111
23-04-2012, 19:52
seo để làm gì vậy bạn .. hì hì mình gà nên hỏi câu hơi ngu.. :P chẳng là mình cũng chẳng seo gì . chỉ làm web bình thg` thôi mà tự nhiên site của mình có pr3.. chắc seo có lợi cho site nên mới nhiều ng seo đến vậy nên h cũng định học hỏi thôi :D

khoanguyen2012
23-04-2012, 19:53
bài này quen lắm.nếu mình không nhầm thì đã đọc cách đây nửa năm trên phamen.com hoặc trên vntim.blogspot.com của bác Hoảng Đắc Việt rồi

mình chỉ chia sẻ đúng thời điểm đang phát triển thương mại điện tử thôi ........chia sẻ cùng nhau phát triển mà !...

khoanguyen2012
23-04-2012, 20:02
seo để làm gì vậy bạn .. hì hì mình gà nên hỏi câu hơi ngu.. :P chẳng là mình cũng chẳng seo gì . chỉ làm web bình thg` thôi mà tự nhiên site của mình có pr3.. chắc seo có lợi cho site nên mới nhiều ng seo đến vậy nên h cũng định học hỏi thôi :D

à Seo là một hình thức tối ưu hóa vùng tìm kiếm ... để khi mà người dùng muốn tìm kiếm từ khóa có liên quan đển trang web mình ... Trang web mình Seo đỉnh thì nó sẻ nằm top Google ... nom na là zậy !

hungvu89
23-04-2012, 20:19

Trường hợp này chỉ đúng với những site mới thôi, những site mới thì cày backlink cường độ cao sẽ chẳng ích lợi gi, thậm chí dễ dính sanbox.

Còn site lâu đời, có độ trust nhất định rồi thì chả sao cả, càng nhiều thì càng tốt thôi

Kevin Huy
23-04-2012, 20:27
Spam nghệ thuật,nhưng về VN mình thì phần lớn thiên về SPAM nhiều hơn :D

nanalove
23-04-2012, 20:46
Một sai lầm lớn khi làm seo:)

candydoll90
24-04-2012, 14:35
cái linkin site của then alexa có fai là blacklink ko các bác ?

Hận GA
24-04-2012, 14:37
Một ngày bạn có 1 triệu backlink trỏ đến cũng đc, miễn chất lượng, liên quan đến nội dung và không phải bạn bỏ tiền ra!

khoanguyen2012
24-04-2012, 17:58
Một ngày bạn có 1 triệu backlink trỏ đến cũng đc, miễn chất lượng, liên quan đến nội dung và không phải bạn bỏ tiền ra!

cái này thì hơi cực .......tốn rất nhiều công sức !

khoanguyen2012
24-04-2012, 18:00
Backlink từ site lớn, càng lớn càng tuyệt. Bỏ tiền ra làm cái link từ tuoitre_vn thì sẽ lên vù vù ngay.

..đâu phải làm một site nổi tiếng là lên đâu ... nhiều site như zậy thì tốn rất nhiều tiền !

banhangtannoi
24-04-2012, 18:10
bài viết quá hay, cám ơn chủ thớt

greenreaper
25-04-2012, 09:12
Bó tay, toàn mấy ông thần vào comment cho có để kiếm bài ><!
Bài viết có vẻ hay nhưng cũng mới là khái niệm chung chung, hơn nữa lại không thấy ghi nguồn, thế mà ối mạng vào comment thanks cụt ngủn nói tào lao, kiểu này sớm muộn gì cũng bị mod cho ra đảo hết.

khoanguyen2012
25-04-2012, 13:18
Bó tay, toàn mấy ông thần vào comment cho có để kiếm bài ><!
Bài viết có vẻ hay nhưng cũng mới là khái niệm chung chung, hơn nữa lại không thấy ghi nguồn, thế mà ối mạng vào comment thanks cụt ngủn nói tào lao, kiểu này sớm muộn gì cũng bị mod cho ra đảo hết.

Cảm ơn bạn nhắc ..mình đã bổ xung link ... còn về topic này mình chỉ post để chia sẻ và thảo luận thôi ...còn ai vảo để kiếm bài post thì mình hok quan tâm .

ThuyCuong
25-04-2012, 14:05
Spam nghệ thuật đó bạn ...không phải linh tinh là đc đâu !
Backlink không phải là spam, bạn hiểu theo nghĩa đó theo mình không đúng, có nhiều cách tạo backlink : bác tạo blogspot, opera ... đó là những blog

Tôi không nói càng nhiều càng tốt ...ở đây nhiều theo kiểu là chất lượng ...!...còn câu chuyện của bạn thì hok có phù hợp tới Seo đâu .

Mỗi người có 1 cách làm và kinh nghiệm khác nhau, nhưng nói chung cái gì cũng chỉ cần đủ thôi không nên thừa, mà để đủ là thế nào lại do kinh nghiệm của mỗi người

quantong
26-04-2012, 11:36
em cũng xin phép hỏi các bác chút, em làm site này cũng đc tầm 6 tháng nhưng cỉa có rank alexa xuống nhiều nhưng PR vẫn là số 0 tròn trĩnh. Các bác giải thích hộ e với: daylungda. com

khoanguyen2012
26-04-2012, 11:37
Backlink không phải là spam, bạn hiểu theo nghĩa đó theo mình không đúng, có nhiều cách tạo backlink : bác tạo blogspot, opera ... đó là những blog

Mỗi người có 1 cách làm và kinh nghiệm khác nhau, nhưng nói chung cái gì cũng chỉ cần đủ thôi không nên thừa, mà để đủ là thế nào lại do kinh nghiệm của mỗi người

Ok tôi đồng ý với bạn !...mổi người có suy nghỉ riêng quan trọng là kết quả ^^...thanks đã chi sẻ .

thanhtuanforever
26-04-2012, 23:30
Nhiều quá thì cũng không tốt chút nào. Rất dễ bị ngẹn đó.

giacaphe.com
27-04-2012, 01:42
Bài viết rất tốt, cám ơn chủ thớt