PDA

View Full Version : Phương pháp học lập trình web

ngu_lắm
16-03-2007, 21:49
Em chưa có kiến thức về lập trình web nhưng hiện muốn học môn này. Em không biết phương pháp , nơi học và cách học cho những người nhập môn như em. Các huynh tỉ biết xin chỉ dùm hen ^_^. Em xin hậu tạ trướng nha

conan1212
16-03-2007, 22:25
Bạn muốn học theo kiểu nào [cho biết, để sau này làm việc ???]?
Có thể nói cơ bản như sau:
Trước hết là học những cái cơ bản trước :
Hệ điều hành [windows ], MS word, MS Access rồi học về Internet.
Sau khi đã đảm bảo rành mấy cái này thì bạn có thể bắt đầu học làm web tĩnh
với ngôn ngữ đánh dấu HTML. [ hay sử dụng một cái IDE như MS fontpage để tạo web ]
Tiếp tới là học CSS, JavaScript. XML, DOM, AJAX.
Sau khi đã rành mấy thứ này rồi bạn có thể bắt đầu học lập trình web với
ASP, PHP, ASP.net , JSP + SQL, mySQL, MS SQL. Đó là kinh nghiệm của mình hy vọng áp dụng đc với bạn.

MichaelTuanAnh
16-03-2007, 22:37
học gõ phím nữa chứ :D

bạn nên nghiên cứu HTML & JavaScript trước sau đó nghiên cứu SQL & Database và cuối cùng là chọn cho mình 1 ngôn ngữ vd PHP (lão connan biết đó) ASP.nET (hình như lão connan cũng biết luôn)

Bạn muốn học theo kiểu nào [cho biết, để sau này làm việc ???]?
Có thể nói cơ bản như sau:
Trước hết là học những cái cơ bản trước :
Hệ điều hành [windows ], MS word, MS Access rồi học về Internet.
Sau khi đã đảm bảo rành mấy cái này thì bạn có thể bắt đầu học làm web tĩnh
với ngôn ngữ đánh dấu HTML. [ hay sử dụng một cái IDE như MS fontpage để tạo web ]
Tiếp tới là học CSS, JavaScript. XML, DOM, AJAX.
Sau khi đã rành mấy thứ này rồi bạn có thể bắt đầu học lập trình web với
ASP, PHP, ASP.net , JSP + SQL, mySQL, MS SQL. Đó là kinh nghiệm của mình hy vọng áp dụng đc với bạn.

congdiep
19-03-2007, 09:12
chim to day co anh nhay den cap may roi hen gap lai nhe

conan1212
19-03-2007, 11:03
học gõ phím nữa chứ :D

bạn nên nghiên cứu HTML & JavaScript trước sau đó nghiên cứu SQL & Database và cuối cùng là chọn cho mình 1 ngôn ngữ vd PHP (lão connan biết đó) ASP.nET (hình như lão connan cũng biết luôn)
Hè bít chút đỉnh để gọi là biết, còn Pờ Prồ thì phải đánh đổi nhiều thứ lắm bác ơi, mà cái nghề CNTT theo em thấy nghèo như con mèo, chẳng thấy giàu lên đc tẹo nào hic hic...

SweetLoveFC
31-03-2007, 10:16
Ái dà dà ! Học để lập trình web thì bạn phải học liên quan giữa các hàm với nhau. Hoạt động ra sao ! Đặc biệt bạn phải biết chút đỉnh về thuật toán và giải thuật toán

minheke
31-03-2007, 10:24
Học lập trình a uh ! Nhưng đã học ngôn ngữ sơ khai trước như Pascal ,Foxpro
À mấy bác tìm hộ em xem có ai thành thạo PHP ở hà nội cần việc không ?
Sếp giao cho mình tuyển mà chưa được huu tháng này trừ thưởng roài

Thợ Đào Mỏ
31-03-2007, 10:33
Theo mình, bạn nên học PHP&Mysql, tài liệu có thể tìm trên mạng ^^

thomas200545
31-03-2007, 18:52
HIc, sẵn cho em hỏi luôn là ,em đang muốn học về lập trình web, sau này có thể tự mình coder các website như B2B,B2C, mua sắm trực tuyến ..,Em đã học qua các mạng và phân cứng máy tính, nhưng chưa hề đụng tới lập trình web, chỉ biết chút về html căn bạn,photoshop. Các anh làm ơn chỉ dùm em các bước phải học. Vì kiến thức về lập trình web thì em bây giờ vẫn còn mù nhiều lắm, xin cảm ơn
Hổng biết ở tPhcm có ai dạy kèm lập trình web cơ bản không nữa, mình đang cần biết cơ bản mới để có thể dễ dàng tự học hơn, chứ mù tịt kiểu này không biết học hành sao nữa.

terafunny
31-03-2007, 20:34
Bạn nên học Java (JSP) và .NET còn PHP là đồ củ chuối ha ha lol

jiSh@n
02-04-2007, 11:30
Bạn nên học Java (JSP) và .NET còn PHP là đồ củ chuối ha ha lol

Chỉ học JSP, đừng học servlet, **** cần EJB... bạn sẽ biết cái nào thực sự là chuối thui mà ;)

thomas200545
02-04-2007, 18:16
các anh có tại liệu nào hay ko ,cho em xin với.

15sEconds
02-04-2007, 19:29
Nếu bạn có 1.5 chai thì quá đơn giản hihi
http://hitec.com.vn/index.aspx?u=p&showpage=198

tuonglam2570
06-04-2007, 11:12
Chài mấy bác đã có công chỉ dẫn về nhìu cái cần học thế vậy nên học cái nào, cái nào là căn bản cái nào nâng cao mong các bác cho xin luôn cái link để tham khảo nghiên cứu luôn đc ko vậy, thank!

duongtien
07-04-2007, 18:33
Học căn bản à, HTML trước đi. Tìm trong ddth ấy, hình như là của vn-zoom.com. Nắm được HTML rồi từ từ học thêm.