PDA

View Full Version : [Q] Hỏi về JDBC

noname2003
15-02-2003, 19:46
Chào các bạn!
Hiện nay mình muốn kết nối CSDL Access mà lại không muốn sử dụng ODBC, vậy bạn nào có thể chỉ cho mình biêt chuỗi kết nối. Cụ thể:
Class.forName("Gì ở đây ???");
Connection connection = DriverManager.getConnection("??????");

Cám ơn nhiều

zoen
18-02-2003, 09:30
Class.forName("sun.jdbc.odbc.JdbcOdbcDriver");
Connection connection = DriverManager.getConnection("jdbc:odbc:DSN");

DSN là Data Source Name mà bạn fải tạo trước trong Control Panel -> ODBC Data Source Administrator

noname2003
18-02-2003, 17:27
Cám ơn bạn đã trả lời, nhưng ở đây bạn đã hiểu sai câu hỏi của mình rồi. Mình không muốn dùng ODBC (DNS less) ...
Nhưng dù sao cũng cám ơn bạn zoen nhé và về câu hỏi này mình đã tìm được lời giải rồi.

meomuop
19-02-2003, 13:36
Bạn có thể sử dụng myODBC xem sao. Hic, tui cũng chưa thử nữa !!!

noname2003
19-02-2003, 16:26
Cám ơn meomuop nhé!
Mình đã tìm ra ngay lời giải này hôm trước rồi ở trong Forum của Sun. Mình cũng đưa ra đây luôn lời giải, chắc có nhiều bạn cũng cần dùng
String yourDB = "jdbc: odbc: Driver={Microsoft Access Driver (*.mdb)};DBQ=\\\\192.168.0.31\\yourSharedFolderOnO therMachine\\yourDBName.mdb";

Class.forName("sun.jdbc.odbc.JdbcOdbcDriver");

Connection con = DriverManager.getConnection(yourDB,"","");

Còn nếu đối với thư mục trong ổ cứng thì chuỗi yourDB có thay đổi như sau:
yourDB = "jdbc: odbc: Driver={Microsoft Access Driver (*.mdb)};DBQ=D:\\Aufgabe\\Java\\sql\\testdb.mdb","","";
Nhớ lưu ý dùng đủ các dấu '\\' đấy
Mình đã test rồi

meomuop
20-02-2003, 11:50
:D

Chào bạn !

Nếu bạn nói như thế thì tui cũng hổng bít là sao nữa ? Bạn đã nói là không xài ODBC, nhưng tui lại thấy là bạn đang xài nó đấy thôi, đúng chứ ?

Có gì không ổn ở đây thế nhỉ ?

noname2003
20-02-2003, 16:07
Chào bạn!
Oh không có vấn đề gì đâu, chắc là do mình diễn đạt không tốt cho nên làm bạn hiểu lầm thôi
Cám ơn nhiều