PDA

View Full Version : Dùng 2 modem trên 1 đường line adsl !

huyhauqn
18-04-2012, 12:36
Nhà mình có 1 đường ADSL đi ngang qua nhà anh mình, khoản cách của 2 nhà khoản 300m. Giờ mình xẻ đường line của mình gần nhà a mình để gắn thêm 1 cái modem nữa. Làm như vậy có không ? Mong các bác giúp đỡ !

nino
18-04-2012, 12:49
kết quả sẽ là 2 cái điếc hết trơn

tindomobile
18-04-2012, 13:37
Chuẩn, điếc luôn cả 2 vì đó là dây điện thoại chứ không phải dây điện, với lại nó hồi đáp xác định IP chỉ cho 1 cái modem nên vụ này là bất khả thi, chỉ có đi net bình thường rùi share net có từ 1 máy sang các máy khác thôi.

PlusQuiz.com
18-04-2012, 15:18
Đừng nói là không được dù được bạn định xẻ line thế nào ? Công ty nó không cho làm thế đâu, chẳng lẻ lén lén leo cột điện rồi "xẻ".

oregon
18-04-2012, 15:20
Chuẩn, điếc luôn cả 2 vì đó là dây điện thoại chứ không phải dây điện, với lại nó hồi đáp xác định IP chỉ cho 1 cái modem nên vụ này là bất khả thi

dây điện thoại cũng là dây điện mà bác, cùng nằm ở tầng vật lý

tuananh2701
18-04-2012, 15:24
khoảng cách 2 nhà xa quá, bạn nên bỏ ý định đi dây xa thế đi

isecret
18-04-2012, 15:37
không dùng kiểu đấy được

nino
18-04-2012, 15:42
dây điện thoại cũng là dây điện mà bác, cùng nằm ở tầng vật lý

thoại khác ADSL khác bác à, mình thì không rành về chuyên môn như thế nào nhưng có kinh nghiệm trong vụ này vì... đã thử rồi :lick::lick::lick:

ngoccong2001
18-04-2012, 16:04
Xẻ thì vô tư. Thoại hay ADSL gì cũng được ráo trọi
Nhưng............

Trong cùng 1 thời điểm chỉ có được phép 1 modem kết nối tới DSLAM mà thôi. Còn lại modem kia tịt. Nếu cố kết nối cả 2 modem thì tịt luôn 2.

Nghĩa là: Nếu nhà bạn xài NET(bật modem ADSL) thì nhà anh bạn tịt (kêu anh bạn tắt modem ADSL), nhà anh bạn xài NET (bật modem ADSL) thì nhà bạn tịt (anh bạn kêu bạn tắt modem ADSL). Còn nếu cả 2 nhà đều bật thì cả 2 nhà đều tịt.

Vậy thôi.

viettinh
21-04-2012, 11:27
chỉ dùng được 1 trong 2 mà thôi. nếu dc 2 trên 1 đường dây thì tốt quá, đỡ tình trạng mạng nhện.

demnayanh05
21-04-2012, 20:26
Cái này cũng được. Nếu bạn muốn thử thì bạn mua 1 cục tách thoại và 1 modem bạn xẽ vào rồi bấm đầu link y như bên nhà a của bạn, 1 đầu vào và 1 đầu ra vào modem. sau đó bạn xin user and pass mà a bạn đăng ký hòa mạng chạy thữ xem. Tín hiệu đi trên đường dây mà. Mình muốn binh sao thì binh. Nếu a bạn cho phép thì phía nhà cung cấp họ không nói gì đâu, chuyện này bạn yên tâm.

demnayanh05
21-04-2012, 20:28
chỉ dùng được 1 trong 2 mà thôi. nếu dc 2 trên 1 đường dây thì tốt quá, đỡ tình trạng mạng nhện.
Cái này là đồi với bà con thân thuộc người ta mới đồng ý thôi. Chứ ai cũng làm vậy thì nhà cung cấp người ta dẹp tiệm à

thanhtuanforever
21-04-2012, 20:41
Em mới học về mạng nên chưa biết gì mà góp ý cả. Chỉ biết ngồi xem các bác phân tích thôi.he.

nino
21-04-2012, 21:21
Cái này cũng được. Nếu bạn muốn thử thì bạn mua 1 cục tách thoại và 1 modem bạn xẽ vào rồi bấm đầu link y như bên nhà a của bạn, 1 đầu vào và 1 đầu ra vào modem. sau đó bạn xin user and pass mà a bạn đăng ký hòa mạng chạy thữ xem. Tín hiệu đi trên đường dây mà. Mình muốn binh sao thì binh. Nếu a bạn cho phép thì phía nhà cung cấp họ không nói gì đâu, chuyện này bạn yên tâm.
bác thử chưa mà phán câu xanh lè vậy, mình thì thử rồi, nếu mở 1 trong 2 cái thì được, chứ mở cùng 1 lúc thì cái đèn ADSL trên modem chớp liên tục và chả có vô được cái gì hết, chỉ cần tắt 1 trong 2 cái modem là chạy ầm ầm.
Nhà cung cấp đâu có cho bác dễ ăn như vầy được

kiettt
21-04-2012, 21:38

Cách này chỉ dùng được khi hai thiết bị đầu cuối của bạn, một cái là modem còn cái kia là điện thoại bàn thôi, cục splitter tách tín hiệu internet và tín hiệu thoại ra khỏi đường dây, tín hiệu nào vô thiết bị đó. Gắn splitter thì có thể vừa dùng internet qua modem, vừa dùng điện thoại bàn.

nino
21-04-2012, 21:43
Cách này chỉ dùng được khi hai thiết bị đầu cuối của bạn, một cái là modem còn cái kia là điện thoại bàn thôi, cục splitter tách tín hiệu internet và tín hiệu thoại ra khỏi đường dây, tín hiệu nào vô thiết bị đó. Gắn splitter thì có thể vừa dùng internet qua modem, vừa dùng điện thoại bàn.
chính xác, nếu không tách tính hiệu ra thì lúc nhấc điện thoại lên nó nghe ào ào y như hồi đó mình xài net quay số trên line điện thoại vậy

ngoccong2001
23-04-2012, 08:54

Chưa trải nghiệm thử mà bạn phán 1 câu xanh rờn thế này thì tội cho các member lắm lắm :no:

@ đồng ý với bác nino và bác kiettt.

texetvn
23-04-2012, 08:57
Only one thui bác :D chúc bác thành công nhé

demnayanh05
23-04-2012, 20:06
Tôi nói100% là được . tín hiệu đi trên đường đây dưới dạng ADSL thì hoàn toàn không thành vấn đề chỉ trừ mytivi với itivi thì không được thôi. Nếu bạn có user với pass của anh bạn thì sài thoải mái. nhưng bạn xẽ vậy thì hãy bọc cho cẩn thận đễ tránh suy hao đường truyền.

demnayanh05
23-04-2012, 20:09
Tôi làm trong VNPT. cái chuyện này tôi ắc hiểu rõ. Nhưng đối với người trong gia đình thôi, chứ đối với người ngoài người ta biết được thì kiện chết

superthin
23-04-2012, 21:03
Ông chủ topic không nói rõ là hai cái modem đang như thế nào. Nên mình giả sử như sau:

1 cái là modem/ router ADSL do nhà mạng cho/ tặng/ bán khi bắt mạng của họ hoặc tự mua nhưng theo lời khuyên của họ, cái này có ít nhất một lỗ RJ45 và không có wifi.

1 cái còn lại có wifi.

Ý của chủ topic là muốn biến cái có Wifi thành một cái repeater / access point phát sóng qua một khoảng cách đến nhà kia. Đơn giản, gắn vào tắt DHCP của một trong hai cái đi là xong. Nhưng bán kính có lẽ không thể dài được.

Còn cách mà nối hai cái modem để tận dụng port vì một cái có 1 port, 1 cái 4 port thì hơi bị điên, phí modem, mua cục Hub Tầu với giá 120K có 8 port tại chợ Nhật Tảo tha hồ mà xài. Và dĩ nhiên chỉ trong gia đình, kéo dây dài ra khỏi 80m thì tín hiệu yếu, chả xài được.

nino
23-04-2012, 21:39
Ông chủ topic không nói rõ là hai cái modem đang như thế nào. Nên mình giả sử như sau:

1 cái là modem/ router ADSL do nhà mạng cho/ tặng/ bán khi bắt mạng của họ hoặc tự mua nhưng theo lời khuyên của họ, cái này có ít nhất một lỗ RJ45 và không có wifi.

1 cái còn lại có wifi.

Ý của chủ topic là muốn biến cái có Wifi thành một cái repeater / access point phát sóng qua một khoảng cách đến nhà kia. Đơn giản, gắn vào tắt DHCP của một trong hai cái đi là xong. Nhưng bán kính có lẽ không thể dài được.

Còn cách mà nối hai cái modem để tận dụng port vì một cái có 1 port, 1 cái 4 port thì hơi bị điên, phí modem, mua cục Hub Tầu với giá 120K có 8 port tại chợ Nhật Tảo tha hồ mà xài. Và dĩ nhiên chỉ trong gia đình, kéo dây dài ra khỏi 80m thì tín hiệu yếu, chả xài được.
Bác Siêu mỏng đọc lại từ đầu nhé
chủ thread đâu có nói như vậy, nói là mổ cái line điện thoại chạy ngang nhà câu cái modem thứ 2 vô mà, cách này không khả thi rôi.
Sẵn hỏi thêm vụ phát sóng wifi:
Nếu mình gắn cái ăn ten to hơn, dài hơn, hoặc độ cái ăn ten bự chà bá luôn thì khả năng phát sóng có xa hơn không nhỉ?

nino
23-04-2012, 21:41
Tôi làm trong VNPT. cái chuyện này tôi ắc hiểu rõ. Nhưng đối với người trong gia đình thôi, chứ đối với người ngoài người ta biết được thì kiện chết
Vậy sao mình mần không được vậy ta :(

kiettt
23-04-2012, 22:23

Đúng, chỉ làm cho người trong nhà được thôi, không làm được cho người ngoài.

Tôi nói100% là được . tín hiệu đi trên đường đây dưới dạng ADSL thì hoàn toàn không thành vấn đề chỉ trừ mytivi với itivi thì không được thôi. Nếu bạn có user với pass của anh bạn thì sài thoải mái. nhưng bạn xẽ vậy thì hãy bọc cho cẩn thận đễ tránh suy hao đường truyền.

Không được.

Sơ đồ kết nối nếu tính từ PC nhà bạn ra, đến modem ADSL, qua đường dây điện thoại đến tổng đài, nối vào DSLAM, DSLAM tách phần thoại ra chuyển qua tổng đài điện thoại, phần data chuyển vào BRAS, từ BRAS đến ISP và ra internet. Khi bạn kết nối modem vào mạng, BRAS sẽ cấp cho modem của bạn, (tức là user đã đăng ký dịch vụ với nhà mạng) một địa chỉ public IP. Suy ra trong cùng một thời điểm, một user chỉ được cấp 1 địa chỉ IP thôi. Bời vậy mới nói là bạn tách dây, nối paralell cho 2 modem dùng chung 1 line điện thoại thì một cái chạy, một cái nghỉ là vậy.

Còn bạn demnayanh05 nói là làm được, chỉ người trong ngành (thật ra là trong đài) mới làm được thôi, mấy ông đó chui vào phòng MDF, làm trời làm đất gì trong đó cũng được, ba cái lẻ tẻ này nhằm nhò gì.

nino
23-04-2012, 22:27
vầy là mình ngon rồi, có quen mấy cô bé bên chăm sóc khách hàng của VNPT về bảo nó set cái line ĐT nhà mình 3 ip, chơi thả giàng luôn

maychu.net
24-04-2012, 10:05
Trong trường hợp 2 người cùng lúc connect, thì IP cấp cho ai nhỉ? Còn trường hợp có 3 IP như nino muốn, thì setup trên router/modem phải theo dạng Static IP, mà ADSL có cho phép set vậy ko? Chỉ có tay trong setup sẵn dùm thui.
Cách đơn giản hơn: làm cái mạng cục bộ từ nhà ông thứ 1 đến nhà ông thứ 2 thì xài được, xa quá thì dùng cáp quang.

ngoccong2001
24-04-2012, 10:24
@demnayanh05: Bạn vỗ ngực tự kết luận là làm được (Không can thiệp từ bên BRAS). Tôi nghĩ nếu bạn phát triển công nghệ "làm được" của bạn ra bên ngoài, đảm bảo bạn giàu to hơn cả Bill Gates và các nhà cung cấp internet phá sản và họ sẽ phải mua lại "công nghệ" của bạn làm độc quyền lắm.

Không ngờ VN có nhân tài vượt cả thế giới và vượt cả về công nghệ :no:

Sẵn hỏi thêm vụ phát sóng wifi:
Nếu mình gắn cái ăn ten to hơn, dài hơn, hoặc độ cái ăn ten bự chà bá luôn thì khả năng phát sóng có xa hơn không nhỉ?

Link: http://www.ddth.com/showthread.php/1154274-D%C3%B9ng-2-modem-tr%C3%AAn-1-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-line-adsl-%21/page3#ixzz1svOrAX5k

Không được bác Nị Nổ à :D Nó phụ thuộc vào công suất của bộ phát, kênh phát và tần số phát và còn nhiều yếu tố bên ngoài như ( bên cạnh đó có ai phát sóng không, nhiều hay ít, nếu ít thì kg sao, nhiều sẽ gặp tình trạng Giao Thoa Sóng wifi -> sóng yếu xìu à :D:D )

sonthanh297
24-04-2012, 10:41
Làm sao mà dùng 2 modem được