PDA

View Full Version : HỎi CÁch Chia Ổ ĐĨa Cho Windows Vista

boy4digital
15-03-2007, 21:00
Máy của mình hiện đang có Win Vista bản quyền nên ko dám chia ổ đĩa !!! hix hix

Máy chỉ có ổ C

Có mấy đứa bạn cũng xài Win Vista chia thử nhưng hư luôn hđh
Có ai đã chia thì chỉ giúp mình, cách chia & dùng phần mềm nào tốt nhất (Chia HDH XP thì ko vấn đề)

Thank's

kotraloidau
18-01-2009, 18:52
Mình sẽ chỉ cho bạn chia ổ đỉa bàng công cụ của chính thằng vista không dùng hãng thứ ba bạn sẽ phải dùng công cụ manage của win vista . có nhiều người chỉ dùng công cụ đó để chia nhưng chia chỉ được mười mấy MB đến vài GB do đụng chạm tới file hệ thống muốn chia phải dời nó đi cái đó thì mình không rành và không tiềm thấy tài liệu nào hướng dẫn nên không dám đụng

Muốn chia bàng cách trên bạn phải đưa máy về tình trạng lúc như mới mua bằng cách bỏ 2 cái đĩa ban đầu mua máy nó đua cho bạn và bắt đầu cài lại, trong quá trình cài lại khi tới phần nào có ghi dung lượng ổ đĩa cứng của bạn thì khi đó bạn sửa nó lại dung lượng như bạn muốn là được ( ví dụ ổ đĩa bạn 200 GB bạn muốn chia thành C 60 E 70 F70 thì bạn điền vào phần đó 60) và cứ cài bình thường .và sau khi cài xong win bạn chỉ thấy 1 ổ c 60 , lúc đó bạn nhấp chuột phải vào computer chọn manage và chọn dish management lúc đó bên tay phải sẽ còn lại một phần chống là 140 GB nhấp chuột phải vào và chọn shrink.. lúc đó bạn muốn chia 140 GB còn lại thành mấy ổ thì chia

Nếu ai biết cách dời file hệ thống để chia bằng manage thì chỉ giúp cái

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ai biết dùng công cụ bên ngoài để chia ổ đĩa win vista máy laptop chỉ dùm cái , vì may laptop thì đã rắc rối rồi mà lại cài sản vista khi mua nữa lại càng rắc rối do vista không nhận được một số đĩa chủa hiren's boot . ai biết cái công củ nào chạy tốt trên vista máy laptop post dùm cái

giotdang03
23-01-2009, 12:21
chào các bạn ,khg biết các bạn chia ổ laptop ra sao chứ mình thì cứ dùng công cụ cũa víta chia xong bỏ dĩa win vào repaire lại là xong.còn sợ nữa thì lấy những tài liệu nào cần xong chia ổ như kotraloidau nếu win khg lên cài win lại số key cũa nó nằm dưới đáy máy. mình khg giỏi lắm nhưng mình cũng chia máy laptop hoài