PDA

View Full Version : Lỗi ko đủ ram để chạy word?

tiendat_hp1990
12-04-2012, 07:29
Cách đây ít ngày mình dùng lap để encode phim, vật vã mấy tiếng mới xong, CPU khi encode lúc nào cũng 100%.

Sau khi encode xong, mình cần mở Word và Excel để làm việc thì báo là "There is not enough memory or disk space to run Word". Mình ko còn encode nữa, ko chạy soft nặng nữa, dùng Ccleaner quét rác và restart máy rồi mà giờ nó vẫn báo vậy

Chưa biết cách khắc phục. Xin anh em chỉ giáo. Thanks!

Mình dùng Office 2007.

nino
12-04-2012, 09:31
bạn cho biết thêm cấu hình máy, dung lượng HDD (phân vùng cài HĐH) còn lại bao nhiêu vậy?

tiendat_hp1990
12-04-2012, 11:41
mấy thông số đó quan trọng gì chứ. vì trước tới giờ vẫn chạy bình thường, chỉ sau vụ encode phim mới bị thôi bác.

lap em ram 2G, HDD ổ nào cũng dư vài chục -> vài trăm GB (HDD 500GB mà)

kiettt
12-04-2012, 13:22
Các thông số đó quan trọng lắm luôn á. Sau khi encode phim, máy bạn sẽ tạo ra một đống rác từ những file tạm, Trên lý thuyết thì những file này sẽ được tự động xóa đi khi xong việc, nhưng thừong thì nó bị kẹt ở đó hoài, làm giảm dung lượng ổ cứng của bạn.

nino
12-04-2012, 13:24
bác chủ thread encode bằng soft nào vậy? bác đừng nói với em là bằng Pinnacel studio nha :emlaugh:

tiendat_hp1990
12-04-2012, 13:36
bác chủ thread encode bằng soft nào vậy? bác đừng nói với em là bằng Pinnacel studio nha :emlaugh:
em ko biết soft bác nói là gì.
toàn bộ từ A-Z để làm phim em toàn dùng mấy soft cùi thôi: SubPro, Aegisub, meGUI, VirtualDub...

tiendat_hp1990
12-04-2012, 13:39
Các thông số đó quan trọng lắm luôn á. Sau khi encode phim, máy bạn sẽ tạo ra một đống rác từ những file tạm, Trên lý thuyết thì những file này sẽ được tự động xóa đi khi xong việc, nhưng thừong thì nó bị kẹt ở đó hoài, làm giảm dung lượng ổ cứng của bạn.
Em kiểm tra lại rồi. Ổ C cài win trống hơn 20GB, 2 ổ còn lại trống hơn 200GB. Bật PTS CS4, Adobe Flash... nặng vậy mà vẫn chạy mượt huống gì Office.

Chả hiểu nguyên nhân. Quét rác chục lần rồi vẫn thế!!

nino
12-04-2012, 15:53
chà chà, vụ này kỳ vậy ta? có khi nào office bị lỗi hông trời, bác thử remove rồi cài lại bộ office (cài thư mục khác thư mục MS Office cũ) xem coi thế nào

tiendat_hp1990
12-04-2012, 16:39
Em vừa làm như bác gợi ý, remove và cài lại rồi. Hiện tượng vẫn như vậy. Nản quá. Chả lẽ cài lại win?

Mà các bác biết chương trình nào ktra hoặc free ram thì mách em với nhé.

pinochu
12-04-2012, 16:39
thử cái này trước xem nào:
http://support.microsoft.com/kb/839367

tiendat_hp1990
12-04-2012, 18:13
thử mọi cách trên GG, cả Eng lẫn Việt vẫn ko ăn thua :|

nino
13-04-2012, 06:59
thử mọi cách trên GG, cả Eng lẫn Việt vẫn ko ăn thua :|
khà khà, vầy mần lại cái win thôi :lick:

kiettt
13-04-2012, 08:51
Có thể hiểu là trước giờ word 2007 vẫn chạy tốt, chỉ sau khi render file video thì nó mới tưng tưng ? Vậy sao bạn không thử remove chương trình edit video ra coi nó còn lỗi word không ?

Mình không dùng những soft edit phim nên không dám đoán nhiều, nhưng máy bạn chỉ có 2GB ram mà làm chuyện đó thì có vẻ ép em nó quá đấy.

nino
13-04-2012, 09:02
2GB ram nhiều hay không còn tùy soft edit video nữa cơ, trước đây em xài pinnacle studio 8, 9 thì 1GB ram là chạy êm, giờ xài bảng 14 HD thì 4GB ram mới thấy mượt.
@bác chủ thread: Cài mới win thôi bác à vì có thể có xung đột gì đó với các phần mềm khác nhau cài vào máy, mỗi lần máy mình bị tưng thì mình thường làm như thế này:
Cài mới win + driver đầy đủ, sau đó ghost lại.
Cài tiếp các phần mềm cần thiết như office, bộ gõ tiếng Việt, các code xem phim, sau đó kiểm tra nếu ok thì ghost chồng lên bộ ghost cũ.
Tiếp đó cài các soft khác mình thỉnh thoảng làm như edit phim, hình ảnh.... kiểm tra chạy OK rồi ghost đè lên cái file kia để đó.
Khi nào máy khùng bung ghost ra xài. Nếu file ghost hư... làm lại từ đầu lol

tiendat_hp1990
13-04-2012, 12:51
vâng. đến phải làm theo gợi ý của bác. em sửa chán chê cài đi cài lại mấy lần rồi mà vẫn ko thành.
căn bản đang bận làm sub cho phim, file lộn xộn tứ lung tung cả nên ngại dọn dẹp. cuối tuần đi hóng gió treo máy cài lại win 1 lúc vậy...

lenguyenductai
01-07-2012, 02:12
e cũng đang gặp lỗi này. Máy nhà e đang xài win7 ultimate (*****). Cài bộ office 2007 ultimate (cũng ***** lun ^^). Xài được 1 tháng thì office báo lỗi "...is not allowed because the selections is clocked", kế cả xài portable office 2007 cũng báo lỗi như vậy. e gỡ office ra rồi vào bản portable thì báo lỗi "There is not enough memory...". Đó là do vấn đề bản quyền chứ ko phải thiếu ram, thiếu dung lượng đĩa gì cả... Có ai biết thì giúp ae với!!