PDA

View Full Version : Du học bằng con đường liên thông !!

vn.disable
13-03-2007, 21:48
Mục đích : muốn tiếp thu nền CNTT của thế giới, dc học và làm việc trong môi trường cao cấp.

Chướng ngại : học lực TB, không có khả năng thi vào các trường Đh VN.

Giải pháp : tham gia học tại các học viện CNTT của VN như NIIT , APTECH , sau 2 năm hội đủ điều kiện, tiếp tục chuyển tiếp qua học đh tại các trường QT như RMIT...

Khó khăn : đòi hỏi học English pro để đủ đk tham gia học Đh QT, chi phí cao...

Đây là con đường mình vừa tìm dc ! không biết ai có ý kiến đóng góp cho mình hok ! mình đang cần những ý kiến ! thanks

zerodeath
13-03-2007, 22:54
Thực tế kkhông như vậy đâu bạn. Mình là học viên quater 8 (cuối cùng, chuẩn bị ra trường) của NIIT, mình đề cập đến vấn đề học liên thông thì được câu trả lới rằng " bạn hãy liên lạc trực tiếp với trường bạn cần học liên thông để có thông tin chính thức"!!! Trời ơi, một trò lừa đảo, mà khi mình phát hiện ra thì đã quá muộn!!!

horus
14-03-2007, 21:51
Thực tế kkhông như vậy đâu bạn. Mình là học viên quater 8 (cuối cùng, chuẩn bị ra trường) của NIIT, mình đề cập đến vấn đề học liên thông thì được câu trả lới rằng " bạn hãy liên lạc trực tiếp với trường bạn cần học liên thông để có thông tin chính thức"!!! Trời ơi, một trò lừa đảo, mà khi mình phát hiện ra thì đã quá muộn!!!

bó tay luôn !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

meoden8x
14-03-2007, 22:32
Mục đích : muốn tiếp thu nền CNTT của thế giới, dc học và làm việc trong môi trường cao cấp.

Giải pháp : tham gia học tại các học viện CNTT của VN như NIIT , APTECH , sau 2 năm hội đủ điều kiện, tiếp tục chuyển tiếp qua học đh tại các trường QT như RMIT...

Đây là con đường mình vừa tìm dc ! không biết ai có ý kiến đóng góp cho mình hok ! mình đang cần những ý kiến ! thanks

Nếu bạn cho rằng học ở Aptech hay NIIT 2 đến 3 năm rồi du học liên thông là con đường nhẹ nhàng thì bạn đã nhầm to. Tôi hiện đang học ở Aptech và tôi cũng từng ôn thi đại học nên tôi hiểu ôn thi đại học là như thế nào. Nhưng so với chương trình học của Aptech thì ôn thi đại học chưa là cái gì hết. Theo cái nghiệp ngồi gõ code này không đơn giản như bạn nghĩ đâu, nhất lại là để du học liên thông nữa thì lại càng vất vì để đủ điều kiện liên thông ngoài khả năng ngoại ngữ cực đỉnh bạn còn cần phải có học lực khá nếu học ở Aptech, không biết các trung tâm khác thế nào chứ ở chỗ tôi thì để cầm tấm bằng khá mà ra trường cũng là cả một vấn đề đấy. Tôi thuộc dạng cày "trâu" mà nhiều lúc muốn quỵ.Có thể lời tôi nói hơi trái tai nhưng đó là những lời chân thành. Mong bạn có sự lựa chọn khôn ngoan.

dmr
20-03-2007, 18:36
Mình có thể giúp được bạn nhưng bạn có thể cho mình biết là bạn đang ở đâu được ko?Nếu bạn ở SG thì mình hoàn toàn có thể giúp bạn.
Email:pando_xxl@yahoo.ca

trihhnguyen
20-03-2007, 21:37
Tại sao bạn kô vào trường Saigontech ở đó kô yêu cầu phải học lực trung bình hay khá giỏi gì cả chỉ cần nộp hồ sơ là vào đc rồi.Sau khi tốt bạn có học liên thông đại học ở các trường của Mỹ trong 2 năm tiếp theo hoặc là RMIT ở Việt Nam cũng đc.
Mình nghĩ là bạn sẽ rút ngắn đc thời gian đáng kể hơn là phải bỏ ra đến 2 năm ở NIIT hay Aptech và chuyển tiếp thêm 3 năm ở RMIT.
Nếu bạn học ở NIIT hay Aptech thì khó mà liên thông ra các trường nước ngoài khác.

usranger
20-03-2007, 22:24
Ko easy thế đâu, chỉ cần nộp hồ sơ nhưng chương trình học khá nặng, ra trường ko dc bao nhiêu cả.

trihhnguyen
20-03-2007, 22:44
Mình học ở đó đâu có thấy nặng gì đâu?

vneye
20-03-2007, 22:57
Việc học liên thông thông qua NIIT là ko rõ ràng, khi mình đặt vấn đề này cũng đã được câu trả lời tương tự: "khi em tốt nghiệp và cầm bằng đến RMIT sẽ xem xét"

Ngoài ra khi bạn đã xác định được con đường cụ thể, từ đó xác định các điều kiện cần: tiếng Anh, softskill, chuyên môn thì cứ từng bước hoàn thiện mình mà thôi. Nếu kế hoạch rõ ràng thì bạn có thể đạt được các mục tiêu ko khó khăn đâu. Vd: 3 tháng luyện ENG, 1 ngày 2 tiếng...

Còn học liên thông thì vẫn có RMIT và 1 số trường từ Úc, bạn tìm hiểu thêm tại các trung tâm của Aptech. Nhưng nếu vẫn tư tưởng tiếng Anh yếu, học lực trung bình thì chẳng bao giờ bạn thành công được. Phải bít mình yếu chỗ nào để từng bước hoàn thiện.

Thân

meoden8x
22-03-2007, 11:51
Tôi nói điều này có thể bạn không muốn nghe, nhưng nói thật, nếu quả thật năng lực của bạn yếu đến mức không thể thi nổi vào đại học thì bạn đừng theo ngành CNTT này làm gì chỉ tổ dang dở tương lai thôi.

vn123
22-03-2007, 12:04
Bạn có thể học về thiết kế đồ họa, cái này cũng liên quan đến CNTT nhưng mà ở mức là sử dụng các phần mềm để thiết kế thôi, không liên quan đến viết code (đau đầu lắm)
Mà nghề này kiếm nhiều tiền và có tương lai hơn là nghề lập trình hay quản trị mạng

ĐẦuĐInh
22-03-2007, 12:21
Theo mình, điều quan trọng là bạn muốn đi du học để làm gì?
Nếu bạn không có năng lực giỏi để xin học bổng, thì bạn phải tự bỏ tiền ra để đi du học đấy.
Nếu bạn có thể giải quyết được vấn đề tiền bạc thì, chuyện đi du học khônng là vấn đề gì.
Vấn đề là bạn đi "du", hay là đi "học" hay là "du học".
Nhìn cách bạn viết bài thì không phải là người khôgn có năng lực đâu!
chúc bạn lựa chọn được con đường của mình

LanhDienNhan
24-03-2007, 22:30
Tôi nói điều này có thể bạn không muốn nghe, nhưng nói thật, nếu quả thật năng lực của bạn yếu đến mức không thể thi nổi vào đại học thì bạn đừng theo ngành CNTT này làm gì chỉ tổ dang dở tương lai thôi.

Ờ ờ .. ! Pa giỏi pa thi. Nói dễ điên, pa học giỏi tới đâu mà khinh thường người khác vậy. biết đâu mình cũng đầu bò hơn họ đó

ngocquang19877
25-03-2007, 08:10
Nếu bạn cho rằng học ở Aptech hay NIIT 2 đến 3 năm rồi du học liên thông là con đường nhẹ nhàng thì bạn đã nhầm to. Tôi hiện đang học ở Aptech và tôi cũng từng ôn thi đại học nên tôi hiểu ôn thi đại học là như thế nào. Nhưng so với chương trình học của Aptech thì ôn thi đại học chưa là cái gì hết. Theo cái nghiệp ngồi gõ code này không đơn giản như bạn nghĩ đâu, nhất lại là để du học liên thông nữa thì lại càng vất vì để đủ điều kiện liên thông ngoài khả năng ngoại ngữ cực đỉnh bạn còn cần phải có học lực khá nếu học ở Aptech, không biết các trung tâm khác thế nào chứ ở Hanoi Aptech của tôi thì để cầm tấm bằng khá mà ra trường cũng là cả một vấn đề đấy. Tôi thuộc dạng cày "trâu" mà nhiều lúc muốn quỵ.Có thể lời tôi nói hơi trái tai nhưng đó là những lời chân thành. Mong bạn có sự lựa chọn khôn ngoan.

Tớ vừa học Aptech + vừa đi làm + làm freelancer mà "2 năm vẫn chạy tốt" nè.

meoden8x
27-03-2007, 22:56
Ờ ờ .. ! Pa giỏi pa thi. Nói dễ điên, pa học giỏi tới đâu mà khinh thường người khác vậy. biết đâu mình cũng đầu bò hơn họ đó

Phải, tôi chẳng giỏi giang gì nhưng ôn thi đại học cũng đã ôn rồi, coding thì cũng đã coding rồi, tôi hiểu thi đại học là gì và cũng hiểu coding là như thế nào. Tôi thấy ông mở topic này năng lực có hạn mà mơ theo cái nghiệp lập trình, mơ du học nên tôi đưa ra lời khuyên chân thành còn các ông nghĩ thế nào thì tùy.

lamthanha
28-03-2007, 03:59
Phải, tôi chẳng giỏi giang gì nhưng ôn thi đại học cũng đã ôn rồi, coding thì cũng đã coding rồi, tôi hiểu thi đại học là gì và cũng hiểu coding là như thế nào. Tôi thấy ông mở topic này năng lực có hạn mà mơ theo cái nghiệp lập trình, mơ du học nên tôi đưa ra lời khuyên chân thành còn các ông nghĩ thế nào thì tùy.

Em hỏi khí không phải, năm ni bác bao tuổi rồi, bác đã ôn thi ĐH, vậy bác tốt nghiệp ĐH chưa & bác học ĐH nào? Bác đi làm thợ code được bao năm rồi?

usranger
01-04-2007, 12:24
@meoden8x: em đồng ý với bác, bác nói rất đúng, mấy đứa bạn em cũng mất time chỉ vì ảo tưởng như vậy đấy.

nokichuong
23-06-2007, 19:40
Mình nghĩ là bạn sẽ rút ngắn đc thời gian đáng kể hơn là phải bỏ ra đến 2 năm ở NIIT hay Aptech và chuyển tiếp thêm 3 năm ở RMIT.
Nếu bạn học ở NIIT hay Aptech thì khó mà liên thông ra các trường nước ngoài khác.
Bạn nên tìm hiểu kĩ thông tin trước khi post bài đi.
Aptech học 2 năm liên thông lên RMIT Việt Nam(bằng cấp tương đương RMIT Úc) học thêm 1,5 rưỡi thôi ah.
dzô đây mà coi nè: www.RMIT.edu.vn
NIIT học 2 hoặc 3 năm liên thông lên RMIT Úc cũng học có 1,5 năm nữa ah.
Còn chuyện liên thông các trường nước ngoài thì bạn dzô trang chủ của aptech việt nam thì biết(sơ sơ cũng được 4 trường rồi)
NIIT mình ko tìm hiểu nhiều nên ko biết chuyện liên thông với nước ngoài.(nhưng ít nhất cũng liên thông được với RMIT Úc)

nokichuong
23-06-2007, 19:49
Lại thêm 1 kẻ tự cao trên xã hội xuất hiện,ko biết bác hơn được ai chưa mà nói chuyện hống hách thế,biết bao nhiêu con người ko học ĐH mà đi theo con đường aptech mà thành công rồi(và đang di du học đó),nhắm bác hơn được họ ko mà nói.

Bác học ĐH nào và đang học như thế nào thì tôi ko biết nhưng với cách nói chuyện như vậy(nếu ko thay đổi) thì bác ra đời cũng chẳng được ai coi trọng đâu(giả dụ cho là bác giỏi luôn nha)
Ai cũng có quyền mơ ước bác đừng coi thường người khác như vậy,có mơ ước mói có thực hiện có thực hiện mới có thành công.
Có thể con đường bác đi là bằng phẳng hơn so với họ thế nhưng chưa chắc sau này bác hơn họ đâu.Bớt tự cao chút đi.
@usranger: bác thì tôi ko cần nói nữa rồi trong diễn đàn này ai cũng biết tiếng của bác rồi.
Tuy bài cũng lâu rồi nhưng đọc thấy tức dùm chủ topic nên lôi lại.

Digitalfortune
30-06-2007, 16:19
Mình biết aptech có liên thông với rmit viet nam và latrobe .
vấn đề liên thông của niit các bạn có thể qua đây tham k hảo nhé :

http://www.forums.2it.in/showthread.php?t=12255

Danh sách các trường đại học nước ngoài liên thông với NIIT ở đây :
http://www.niit-vn.com/niitwcms/index.aspx?u=p&showpage=84

vn.disable
17-08-2007, 20:38
Cám ơn các bạn đã tư vấn nhé :) dự đoán của mình là đúng -> mình rớt rồi, bây giờ đang tính kế đây?? những ý kiến của các bạn chưa đủ cho mình, mình vẫn còn phân vân lắm...

meoden8x
17-08-2007, 21:23
@Nokichuong : Bác Nokichuong không hiểu ý của em, em không bảo là tất cả những người thi trượt đại học đều không thể theo nghiệp IT, mấy người bạn (tạm gọi thế, thực ra họ hơn tuổi em) cũng thi trượt đại học nhưng họ lập trình rất giỏi. Tại em thấy cái ông vn.disable này bảo là ông ấy: "học lực TB, không có khả năng thi vào các trường Đh VN" nhưng lại muốn đi du học. Không biết các bác thế nào chứ em cho là để theo nghiệp lập trình(tất nhiên CNTT còn có nhiều phân ngành khác) thì không nhất thiết phải thi vào đại học nhưng tư duy ít ra cũng phải ngang ngửa với người đỗ đại học. Em chỉ muốn tốt cho vn.disable thôi nhưng mọi người không hiểu nên trong lúc nóng giận có thốt ra mấy câu hơi trái tai, em xin công nhận và sửa chữa.

@lamthanha: Em không có nghĩa vụ phải khai báo thông tin cá nhân cho bác.

@usranger: Cảm ơn bác đã đồng cảm với em.

@vn.disable: Bác quăng vào mặt em một câu xanh rờn: BK,KHTN : đào tạo ra để làm thầy, TT CNTT : ra chỉ làm thợ. Nếu bác đã có suy nghĩ như thế này thì (theo em) bác nên đi ôn thi năm nữa, học TT làm gì, vừa tốn tiền, vừa không có tiếng.

vn.disable
18-08-2007, 08:25
Không biết các bác thế nào chứ em cho là để theo nghiệp lập trình(tất nhiên CNTT còn có nhiều phân ngành khác) thì không nhất thiết phải thi vào đại học nhưng tư duy ít ra cũng phải ngang ngửa với người đỗ đại học. Không phải người thông minh mới vào học giỏi đâu anh , chúng nó chăm chỉ là chính :) còn thông minh thì chưa chắc :(...em thi rớt BK ấy chứ !thiếu có 2đ thui :D

vn.disable
18-08-2007, 08:29
àh quên ! bác meoden còn đánh giá về cái ước mơ du học của em là xa vời, là mơ ước hão huyền, thưa bác em không phải là cái dân ham hố đi du học cho vui, cho có tiếng, thật ra em đã tìm hiểu (rõ hay hok thì hok chắc chắn) các trường dạy CNTT ở VN ( mà cũng tìm hiểu ở ddth là chính chứ đâu), đa số ai cũng chê nhiều hơn khen. Thế nên em mới tìm 1 con đường mới với hy vọng học dc những gì mình muốn, muốn học thêm những cái mà mình không thể tự học, chứ tự học thì em đã có 3 năm tự học CNTT rồi.

ndmanh2002
18-08-2007, 08:43

đi học nước ngoài ko quan trọng học lực trung bình hay là gì cả. bạn cứ an tâm. còn tiếng anh chưa giỏi thì phải học cho giỏi thôi. sang đó bắt buộc phải học bằng cái đó mà. ra applo hay oxford học trước khoàng 6 tháng chắc cũng tiến bộ nhiều.

vn.disable
18-08-2007, 09:06
Nói chung thì bất kỳ 1 tân SV nào cũng muốn chọn cho mình 1 vạch xuất phát cao -> để có thể về đích nhanh nhất thôi :( có ai xuất phát chón mà về đích nhất dc hok các bác ?

freshboy
26-09-2007, 08:36

^^ Ban vậy chắc chưa tìm hiểu thông tin cho rõ ràng rồi nhỉ :). Mình đang học Q8 và nếu thích thì có thể liên thông liên Open Univ của UK, RMIT Úc, Sunderland, Northumbria UK, etc. ^^ ka ka da co nhiu nguoi lien thong roi ban.

Con viec lien he truc tiep voi cac truong sao ban lai ko lien he thu xem sao :) Minh da lien he roi va duoc ho tra loi... OK. k aka

conbohung
20-11-2007, 00:03
Chỉ cần học giỏi thì ở đâu chả thâu nhận ,có phải như cái thời quan liêu bao cấp ngày xưa đâu mà sợ!
Tui muốn hỏi bác freshboy là vấn đề học bổng thì sao? nếu đc thì bác cho tui 1 vài ví dụ về trường mà bác biết nhé
Thnks bác nhiều!

meomeomeo2008
20-11-2007, 00:08
Ôi trời ơi, topic từ đời nào mà còn xới lên?