PDA

View Full Version : Màn Hình bị đỗ sang màu vàng. Help help

keishin
10-04-2012, 04:00
Tình hình là em mới mua cái card PCi thường GF 8400GS( cửa hàng của 1 Mod bên 5s) khi test trong tiệm thì ko sao cả( mang case theo test). Nhưng khi về nhà xài trên con CRT của em thì màn hình đỗ sang màu vàng.lâu lâu thì nó sáng tươi lên được một lúc lại ngã vàng tiếp.
Em ko bik là do cái CRT của em nó hư hay do cái card VGA nó hư nữa.
Anh chị nào biết được nó hư gì và cách sữa ra sao cứu e với,
Cái card chỉ bao test đợt này là bay 500k của em rồi huhu

Dê Lỳ
10-04-2012, 07:51
Lỗi này do cable tín hiệu nối từ monitor xuống PC. Bạn xoay thử trái, phải sợi cable sẽ thấy mầu săc trung thực lại ngay. Xác định đúng nó rồi thì đi mua sợi khác thay vào

Bean.it90
10-04-2012, 08:35
bạn thay dây cáp đi là được thôi k bạn cứ thử mượn 1 cáp mới lắp vào xem đảm bảo được 100 phần nghìn :D

kiettt
10-04-2012, 09:06
Màn hình CRT đa số sợi cable data được hàn chết vào máy, nên chỗ có nguy cơ cao nhất là phần đầu cắm vào card màn hình, bạn nhúc nhích phần cáp ngay chỗ đầu đó và quan sát, nếu màu tươi lại là đúng bịnh.

Một hư hỏng cũng rất phổ biến là lỏng chân bóng đèn hình, định bệnh này tuy hơi khó nhưng cách trị lại rất dễ, khi màn hình đang bị đổi màu, bạn tát vào vỏ màn hình một cái thật mạnh, thử từ trên xuống, từ trái qua và từ phải qua, nếu hết đổi màu là lỗi tại board đuôi màn hình, tháo cái vỏ ra, có bao nhiêu mối hàn ở cái board gắn vào bóng đèn hình hàn chì lại hết. Nguyên nhân do dùng lâu ngày, hơi nóng của màn hình làm lỏng chân những mối hàn, đặc biệt khi màn hình đặt ở nơi không ổn định như để máy tính trên gác gỗ.